Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

นำร่อง สกลนครทริปพระไตรปิฎก 4-7 พ.ค. นำบุญมาฝากครับ ติดต่อทีมงาน

สวัสดีครับ เมื่อวานผมกับคุณ อีบียูได้ทำนำร่องเพื่อจะไปช่วยกันจัดทริปถวายพระไตรปิฏก ในวันที่ 4-7 พ.ค.นี้ครับ

เนื่องจากเราได้รับปาก พระอาจารย์ขอเรา คือท่าน พระมหาชัชวาลย์   แห่งวัดไทยราชคห์ ซี่งท่านเมื่อทราบว่า
กลุ่มเรา ถวายพระไตรปิฎก กันบ่อยๆ ท่าน พระอาจารย์ จึง ได้ขอให้ไปถวายวัดที่บ้านเกิดของท่านคือ จ. สกลนคร

สองวัดคือ วัดโพธิศรีจันทร์ และวัดห้วยหีบ เราได้รับปากท่านทันทีครับ จึงเป็นที่มาของทริปนี้นะครับ

เราจึงได้ไปนำร่องกันครับ ว่าเราจะพาเพื่อนๆ ไปถวายอย่างไร พักที่ไหน จะแวะวัดอะไรได้บ้าง

ในการนำร่องจึงได้มีการเตรียมของไปถวายวัด มีหนังสือธรรมะ มีสังฆทานยาครับ
เราได้พักและปฏิบัติ ที่วัดดอยธรรมเจดีย์ โดยสมาทานศีลแปด ทำวัตรเข้าเย็นนั่งสมาธิ และตามไปกราบหลวงปู่แบน
ที่วัดสวนป่าริมธาร ได้ใส่บาตรท่านได้ถวายปัจจัย สร้างบำรุงวัด ถวายยา ผ้ากันหนาวครับ

จากนั้นได้นำร่อง สรุป ได้ความว่า ทริป ของเราจะเป็นดังนี้ครับ

วันที่ 4 พ.ค. น่าจะประมาณ 20.00-22.00 เราจะออกจากสถานี่รถไฟฟ้า  BTS

วันที่ 5 พ.ค. วันนี้เป็นวันฉัตรมงคล จะทำวัตรเข้าในรถ และสมาทานศีลแปดครับ
เราจะถึง สกลนคร เช้าหรือสาย อาจจะแวะวัดป่า สักวัดสองวัด จากนั้น ถวายพระไตรปิฏกวัดโพธิศรีจันทร์ และวัดป่าห้วยหีบ ทั้งสองวัด อยู่ห่างกันประมาณสองกิโลครับ
พักที่วัดโพธิศรีจันทร์ ในอุโบสถอันกว้างใหญ่ และงดงาม
ทำวัตรเย็น ปฏิบัติ ตามกำลัง

วันที่ 6 พ.ค. ทำวัตรเช้า สมาทานศีลแปด
ใส่บาตร ทานอาหาร จากนั้นไปวัด พระธาตุพนม
ออกเดินทางต่อไป ยังวัด คำประมง  มีอโรคยาศาลา ที่มืชื่อเสียง ในวงการแพทย์ไทย ทั่วประเทศ
โดยอาจจะแวะ วัดป่าสุทธาวาส และวัดพระธาตุเชิงชุมได้ด้วยครับ
พักที่ วิหารอันกว้างใหญ่ และงดงามที่สุดของวัด คำประมง

วันที่ 7 พ.ค. สมาทาน ศีลห้า และรับประทานอาหารเช้า จากนั้นกลับกรุงเทพ

เพื่อนๆ ที่สนใจ กรุณาทำตัวให้ว่าง ลงชื่อนะครับ
ทริปนี้เช่นเดิม นะครับ ไม่มีค่าใช้จ่ายใดๆในการเดินทาง เพียงแต่ขอให้รักษาศีลได้ตามกำหนด และตั้งใจ ปฏิบัติ สำรวม เมื่ออยู่วัด พร้อมเพรียงกันเป็นหมู่คณะครับ
อยากให้ทุกท่านได้ไป ขอเป็นท่านที่มี่ลอ๊กอินในพันทิป เท่านั้น หรือเป็นท่านที่เคยไปกับเราบ่อยๆ จริงเช่นสี่ห้าครั้งขึ้นไป  ถ้านำครอบครัวไป ขอเป็นเพ่อแม่ลูกปู่ย่าตายาย ทำนองนี้ครับ ขอกรุณา อย่าพึ่งเกิน สี่คน  ถ้าเป็นเพื่อนที่ไม่มีล๊อกอิน ขอเป็นไม่เกินท่านละสองคนครับ
แต่ถ้ามีกรณีพิเศษ กรุณาแจ้งมาเป็นพิเศษ จะพยายามดูจำนวนคนและจัดให้ครับ
ที่จำเป็นต้องจำกัดอีกแล้ว ทั้งนี้ เพราะวัดรับได้ครั้ง นี้เพียง 80 คนเท่านั้นครับ
และกรุณา นำผ้าห่ม กับหมอนไปด้วยนะครับ เพราะวัดโพธ์ศรีจันทร์ มีอุปกรณ์นี้จำกัดครับ

ขอเชิญเพื่อนๆ ร่วมกันลงชื่อได้เลยนะครับ

บุญใดอันพึงมี ขอนำมาฝากเพื่อนๆทุกท่าน ให้มีส่วนแห่งบุญของเราทั้งสองทุกประการครับ

จะค่อย ทยอย นำรูปลงนะครับ อาจจะต้องฝากคุณ อีบียูหน่อยแล้ว

แก้ไขเมื่อ 02 เม.ย. 54 07:47:08

จากคุณ : จักรแก้ว
เขียนเมื่อ : 2 เม.ย. 54 07:44:47

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com