Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ขอวามกรุณาเรื่องเรียงบทสวดมนต์ ติดต่อทีมงาน

ขอความกรุณาเรียงบทสวดมนต์ค่ะ ตามนี้ไม่ทราบว่าถูกต้องไหม

๑. บทขอขมาพระ

๑ .บูชาพระรัตนตรัย
โย โส ภะคะวา อะระหัง  สัมมาสัมพุทโธ
สวากขาโต เยนะ ภะคะวะตา ธัมโม
สุปะฏิปันโน ยัสสะ ภะคะวะโต สาวะกะสังโฆ
ตัมมะยัง ภะคะวันตัง สะธัมมัง สะสังฆัง
อิเมหิ สักกาเรหิ ยะถาระหัง อาโรปิเตหิ อะภิปูชะยามะ
สาธุ โน ภันเต  ภะคะวา สุจิระปะรินิพพุโตปิ
ปัจฉิมาชะนะตานุกัมปะมานะสา
อิเม สักกาเร ทุคคะตะปัณณาการะภูเต ปะฏิคคัณหาตุ
อัมหากัง ทีฆะรัตตัง หิตายะ สุขายะ

อะระหัง สัมมาสัมพุทโธ ภะคะวา
พุทธัง ภะคะวันตัง อะภิวาเทมิ  (กราบ)
สวากขาโต ภะคะวะตา ธัมโม
ธัมมัง นะมัสสามิ        (กราบ)
สุปะฏิปันโน ภะคะวะโต สาวะกะสังโฆ
สังฆัง นะมามิ   (กราบ)

๓. นะโม ตัสสะ ภะคะวะโต อะระหะโต สัมมาสัมพุทธัสสะ (๓ จบ)

๔. ไตรสรณคมน์
พุทธัง สะระณัง คัจฉามิ
ธัมมัง สะระณัง คัจฉามิ
สังฆัง สะระณัง คัจฉามิ
ทุติยัมปิ พุทธัง สะระณัง คัจฉามิ
ทุติยัมปิ ธัมมัง สะระณัง คัจฉามิ
ทุติยัมปิ สังฆัง สะระณัง คัจฉามิ
ตะติยัมปิ พุทธัง สะระณัง คัจฉามิ
ตะติยัมปิ ธัมมัง สะระณัง คัจฉามิ
ตะติยัมปิ สังฆัง สะระณัง คัจฉามิ

ปาณาติปาตา เวระมะณี สิกขา ปะทัง สะมาทิยามิ
อะทินนาทานา เวระมะณี สิกขา ปะทัง สะมาทิยามิ
กาเมสุมิจฉาจารา เวระมะณี สิกขา ปะทัง สะมาทิยามิ
มุสาวาทา เวระมะณี สิกขา ปะทัง สะมาทิยามิ
สุราเมระยะ มัชชะปะมาทัฎฐานา เวระมะณี สิกขา ปะทัง สะมาทิยามิ
(กราบ 3 ครั้ง)

๕. พระพุทธคุณ พระธรรมคุณ พระสังฆคุณ

๖. นะโม เมสัพพะพุทธานัง

๗. พาหุงมหากา

๘. เมตตปริตร

๙. สมาทานพระกรรมฐาน

๑๐. อุืิทิศส่วนกุศล

อีกอย่างที่อยากทราบคือส่วนสมาทานศีล ถ้าเราเปล่งวาจาแต่ทำศีลขาดไปข้อใดข้อหนึ่ง ถือว่าศีลขาดทั้งหมดไหมคะ ?

แล้วตามแบบด้านบน ไม่ต้องสวด อิมานิ ปัญจะสิกขาปะทานิ
สีเวลนะ โภคสัมปทนา หรอคะ ?

ในหนังสือมีบทอารธนาธรรม กับอารธนาพระปริตร เราจำเป็นต้องสวดไหม ?

ขอโทษที่คำถามเยอะไปหน่อย เรียงบทสวดเองแต่กลัวผิดค่ะ ขอบคุณมากค่ะ

แก้ไขเมื่อ 22 มิ.ย. 54 12:19:27

จากคุณ : RujJie
เขียนเมื่อ : 22 มิ.ย. 54 12:17:47

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com