Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

สอบถามชาวคริสต์ ติดต่อทีมงาน

หลังจากพระเจ้าสร้างโลกแล้วจึงสร้างนบีอาดัม(อลัยฯ)และพระนางฮาวา  ทั้งสองอยู่ในสวนอันรื่นรมย์  พระเ้จ้าได้ห้ามไม่ไห้ทั้งสองกินผลไม้ชนิดหนึ่ง  แต่ทั้งสองผ่าฝืนตามคำหลอกลวงของมารร้าย  พระเจ้าจึงพิโรธอัปเปหิทั้งสองออกจากสวนแห่งนั้น  นี่คือเรื่องราวที่คริสต์กับมุสลิมเชื่อเหมือนกัน  แต่คริสต์เชื่อว่า  เพราะอาดัมเป็นบิดาแห่งมนุษยชาติ  ถ้าเขาทำผิด  ลูกหลานก็ต้องได้รับโทษด้วย  เปรียบเหมือนพิมพ์ขนมที่บิดเบี้ยว  ....  ผมเข้าใจถูกใช่ไหมครับ  
ดังนั้นแปลว่าถ้าพ่อแม่ทำผิด  ลูกก็ต้องโดนด้วยอย่างนั้นใช่ไหม  
ถ้าผมทำผิดเรื่องหนึ่ง  แล้วลูกหลานผมก็ทำผิดเพิ่มอีก  ลูกหลานคนสุดท้ายจะไม่แย่หรือ?  นั่นเป็นคำถามแรก

ทีนี้ต่อมาพวกท่านเชื่อว่า  พระเจ้าทรงรักมนุษย์มาก  จนส่งบุตรของท่านเองมาไถ่บาปให้มนุษย์  ทำให้พระเจ้าอภัยให้กับมวลมนุษย์ผู้ที่เชื่อในการไถ่บาปของนบีอีซา(อลัยฯ)หรือเยซู  
แล้วพวกที่อยู่ก่อนหน้าการมาของท่านละ  นบีอิบรอฮิม(อลัยฯ)หรือ อับราฮัม  ผู้ที่ไม่ได้เชื่อในการไถ่บาปของเยซู  ทั้งยังอยู่ก่อนหน้าการมาของท่าน  ซ้ำพระเจ้ายังเอาท่านเป็นสหาย  
จะไม่ได้รับความโปรดปรายจากพระเจ้าเลยใช่ไหม  คำถามก็คือ  พวกท่านเอาอะไรเป็นเกณฑ์ตัดสินผู้ที่จะได้เข้าไปในอาณาจักรของพระเจ้าสำหรับบรรดาผู้ที่อยู่ก่อนหน้าการมาของท่านเยซู

ผมแค่อยากรู้ครับ เป็นคำถามที่ผมอยากถามมานานแล้ว

แก้ไขเมื่อ 23 มิ.ย. 54 16:43:06

แก้ไขเมื่อ 23 มิ.ย. 54 16:42:44

จากคุณ : mage_mann
เขียนเมื่อ : 23 มิ.ย. 54 16:41:56

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com