Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ถามท่านที่ปฎิบัติแบบปัญญานำสมาธิ ครับ ติดต่อทีมงาน

ผมปฎิบัติแนว สมถะนำวิปัสสนาครับ แต่ก็วิปัสสนาได้น้อย เพราะ สมาธิขั้นที่ใช้วิปัสสนา ไม่ได้สงบถึงได้บ่อยๆ   ผมมีเพื่อนที่ปฎิบัติแบบ วิปัสสนา นำ ครับ ซึ่งผมชอบฟังเขาเล่าเกี่ยวกับข้อธรรมมะ เพราะเขาศึกษามามากกว่า ผมเยอะ  

แต่เรื่องปฎิบัติผมไม่ค่อยถามครับ เพราะไม่เข้าใจแนวทางนี้ เลยอยากจะมาขอความรู้จากเพื่อน ๆ ครับเพื่อความเข้าใจเพื่อนการฎิบัติของเพื่อนได้มากขึ้น

1.แนวทาง/ขั้นตอน/ผล เป็นยังไงครับ  ผลคงไม่ต้องตอบเพราะเพื่อสิ่งเดียวกัน

2..และ แนววิปัสสนานำ จะรู้ได้ยังไงครับ ว่าเราผ่าน ขั้น หนึ่ง ขั้น สอง หรือ ขั้น สาม แล้วครับ คือ ถ้าเป็นสมถะแนวเดียวกันจะพอเช็คได้คร่าว ๆ อ้อนี่ถึงอุปจาระ ถึง อัปปนาแล้วนะ พิจารณาแถว ๆนี้ละน่ะ

3..ตัวที่จะนำมาวิปัสสนา การใช้วิปัสสนานำนั้นใช้ตัวใหนในการพิจารณาธรรมครับ คือ ถ้าสมถะเราก็พอจะเห็นตัวที่ใช้วิปัสสนาว่าเป็นตัวที่ไม่มีนิวรณ์5เกาะ(ตัวรู้หรือจิตผู้รู้)

4..ขณะพิจารณาธรรมเราจะทราบได้ยังไงว่าจิตเรา(หรือใจ)ของเราเข้าใจธรรมนั้นจริง ๆ ไม่ได้คิดไปเอง หรือเป็นการเข้าใจเพราะอ่านตำรา  ตำราว่าอย่างนั้นมันก็ควรเป็นอย่างนั้น  คือ ถ้าสมถะนำเมื่อวิปัสสนา เราหลอกตัวรู้ไม่ได้ถ้าไม่เข้าใจกระจ่างก็ไม่เข้าใจกระจ่าง

ปล.ไม่ได้บอกว่าวิธีใดดีกว่าวิธีใดนะครับ เพราะผมคิดว่าถ้าเป็นวิธีที่ถูกต้องเพื่อพ้นทุกข์วิธีใดๆนั้นล้วนดีหมด

ที่เปรียบเทียบกับ สมถะ เพียงเพื่อให้คำถามชัดขึ้นเท่านั้น และจะได้เข้าใจแนวทางของเพื่อนได้ถูกต้อง

ขอบคุณครับ

จากคุณ : กันดั้มตัวนี้สีชมพู
เขียนเมื่อ : 30 มิ.ย. 54 05:48:42

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com