Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

.:: สวิงกิ้ง ... เสรีภาพ หรือ บาปในศาสนา ::. ติดต่อทีมงาน

สวัสดีครับ

เห็นหัวข้อแล้ว ขออย่าเพิ่งมองคนตั้งกระทู้อย่างนั้นนะครับ

พอดีว่า มีฝรั่งที่รู้จักกัน ได้ตั้งคำถามมาเรื่องดังกล่าว
(คำถามเรื่องพ้นทุกข์ ไม่ถาม .. ดันมาถามเรื่องนี้) 

ประมาณว่า พุทธศาสนามองเรื่องของการ สวิงกิ้ง เป็นเช่นไร?
สวิงกิ้ง ในลักษณะที่หมายถึง  ... "การร่วมหลับนอน แบบแลกคู่นอน"
(คงเอานิยามแค่นี้ก็พอครับ)

ผมก็ตอบแบบไม่ฟันธงว่า บาปหรือไม่บาป
แต่ตอบถึง ผลกระทบ ที่จะตามมา
เพื่อให้รู้ว่า ผลกระทบมันคือของจริง
มากกว่า คำสอนของศาสนาที่จะบัญญัติว่าบาปไม่บาป
(เพราะจริงๆ ก็ไม่แน่ใจในเรื่องหลัก)

จึงขอคำชี้แนะ จากเพื่่อนห้องนี้ว่า

1. สวิงกิ้ง ในทัศนะพุทธศาสนา  ต่อหลักศีลข้อ 3 เป็นเช่นไร?

2. สวิงกิ้ง เป็นเืรื่องเสรีภาพ  จริงหรือครับ?

ปล. แล้วสวิงกิ้งใน ทัศนะของศาสนาอื่นๆ มองเช่นไร
หากท่านใดทราบ   ก็ขอความรู้ด้วยเช่นกันครับ

ขอบคุณทุกๆ หลักการ และความคิดเห็นครับ  

จากคุณ : หน้ากาก ธรรมะ
เขียนเมื่อ : 30 มิ.ย. 54 10:29:08

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com