Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

โบสถ์ที่ผมอยู่ สุดท้ายก็ยอมเข้าใจเรื่องสิบลด ติดต่อทีมงาน

ผมเองก็เป็นคริสเตียนมาได้ยี่สิบกว่าปีแล้ว และเรื่องราวที่มีการโต้แย่งตลอดมาในเรื่องของการถวายสิบลด แต่สุดท้ายคริสตสมาชิกหลายๆ ท่านก็ยอมเข้าใจ และยอมรับความจริง ในเรื่องของสิบลด เพราะว่าพระธรรมมาลาคี นั้นเป็นความจริงครับ แต่คริสเตียน มักจะหยิบยกบริบทพระคำภีร์เพียงข้อเดียว มาตีความกัน แต่เมื่อเราได้อ่านพระธรรมาลาคีทั้งบทแล้ว เราก็จะเห็นได้ว่า พระธรรมมาลาคี เน้นให้ชาวยิวในสมัยนั้นปฎิบัติความพระคำของพระเจ้า ซึ่งไม่ได้มีแต่เฉพาะเรื่องสิบลด
ฉะนั้น ผมเองจึงบอกให้เค้าสอนพระคำภีร์ให้หมดๆ เพราะไม่ได้หมายความว่า ถ้าในชิวิตคริสเตียน คุณถวายสิบลด แต่คุณไปเล่นชู้กับภรรยาผู้อื่น แช่งด่าบิดามารดา พระเจ้าจะไม่ทรงอวยพรคุณเลย ไม่ได้หมายความว่า คุณถวายสิบลด แล้วคุณจะละเลยพระบัญญัติสิบประการได้
หลายๆ คนในโบสถ์ผม เค้าอ่านพระคำภีร์ มาตั้งแต่ผมยังไม่เกิด ฉะนั้น เค้าเองก็ปฎิเสธความจริงของพระคำภีร์ ในพระธรรมมาลาคีไม่ได้ เค้าท่องบัญญัติสิบประการมาตั้งแต่เด็ก
สุดท้ายโบสถ์ผมก็ลงเอยด้วยความเข้าใจในพระคำภีร์อย่างดี
ขอขอบพระคุณพระเจ้าครับ

จากคุณ : นายสาระแน
เขียนเมื่อ : 30 มิ.ย. 54 19:54:34

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com