Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

(คริสเตียน) คริสเตียนสามารถยุ่งกับการเมืองได้ขนาดไหน ติดต่อทีมงาน

คือผมแค่สงสัยนะครับ
ในแง่พระคัมภีร์สอนให้เรา ต้องเรียนรู้ที่จะอยู่อย่างสงบกับคนทั้งปวง

แต่ในแง่หน้าที่ทางสังคมแล้ว เราก็ต้องมีหน้าที่รับผิดชอบต่อสังคมของเรา
ในความเห็นของผมแล้ว การเมืองเป็นสิ่งที่เราหลีกเลี่ยงไม่ได้
แล้วเราควร เกี่ยวข้องได้ขนาดไหน

เมื่อวันก่อนภรรยาของผมเล่าให้ผมฟังว่า
มีคนมาติดต่อขอให้เป็นหัวคะแนนให้ จะให้เงินตั้ง 5 หมื่นบาท
ผมก็แนะนำภรรยาว่า เราเป็นคริสเตียน ไม่ควรทำ หุหุ
(ซึ่งภรรยาของผมก็ปฎิเสธไปแต่แรกแล้ว)

ผมคิดว่า คริสเตียนยุ่งกับการเมืองได้
แต่คงได้ระดับหนึ่ง
ไปร่วมประท้วงได้ไหม ? อันนี้น่าคิด ?
โดยส่วนตัวผมคิดว่าได้ แต่ต้องไปแนวอหิงสา ต้องประท้วงโดยสงบเท่านั้น

เชิญคริสเตียนทุกท่าน แลกเปลี่ยนความคิดเห็นครับ

จากคุณ : เกลือจืด
เขียนเมื่อ : 5 ก.ค. 54 11:13:03

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com