Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

อยากจะแนะนำอย่างนี้น่ะครับผู้ที่จะทำสมาธิ หรือ ศึกษาการทำสมาธิ ติดต่อทีมงาน

ขอบอกก่อนน่ะครับว่าผมก็ยังไม่ได้ปฏิบัติอะไรซักเท่าไหร่ ด้วย เหตุ ที่ บ่วง ยังผูกติดกับตัวเยอะ (เอาออก ยาก) จากที่เคยศึกษามาอะน่ะครับ แนะนำให้ ศึกษา พระอภิธรรม ก่อนครับ เมื่อรู้ อภิธรรมแล้ว สมองหรือจิตของเรา ก็ จะทำความเข้าใจ กับสมาธิได้ง่ายกว่า เนื่องจากเนื้อหาในพระอภิธรรม มีมาก อาจใช้เวลานาน ซักหน่อย ก็ ต้องทำใจครับ เกิดมา บุญน้อย ไม่ถึงนิพพานชาตินี้ ชาติหน้า ก็ ถึงครับ อ๋อ อีกอย่างครับ ไม่ต้องรีบ ช้าๆ ค่อยเป็นค่อยไป การทำสมาธิ ที่จะทำให้ได้ผลดี ก็ คือ หาที่ สงบๆ นั่ง สมาธิครับ ถ้าที่คนไปชุมนุมกันมาก ไม่ดีแน่ รับรองครับ

มีอะไรติ ก็ เชิญ แนะนำเลยน่ะครับ ยินดีรับฟัง

จากคุณ : โอ๊ตอ่าน่ะ
เขียนเมื่อ : 22 ก.ค. 54 23:36:09

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com