Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

อานิสงส์ของการสวดมนต์ ติดต่อทีมงาน

สวัสดีครับ ผมตั้งกระทู้นี้ขึ้นมา หลายคนอาจจะเข้ามาหาอ่านว่าอานิสงส์ของมีอะไรบ้าง แต่เปล่าเลย ผมจะมาเล่าประสบการณ์ของตัวเองครับ  ผมเองเป็นคนธรรมดาทั่วไป ไม่มีสัมผัสพิเศษอะไร ไปไหนมาไหนไม่เคยเจอเรื่องลี้ลับ และผมเองเพิ่งจะเริ่มสวดมนต์ก่อนนอน เมื่อสัก 1 เดือนที่ผ่านมาได้ ก่อนหน้านี้ มักจะเล่นเน็ตจนง่วงแล้วไปนอน แต่หลังๆมาเปลี่ยนเป็นจุดะธูปเทียนสวดมนต์ไหว้พระก่อนนอนแทน ช่วงแรกที่หลังจากสวดจบก็มักจะเกิดความปิติ รู้สึกสบายใจ หลังๆมาไม่รู้ว่าความรู้สึกนั้นยังอยู่ไหม หรือผมชินไปเอง เพราะรู้สึกเฉยๆแล้ว จนบางครั้งคิดที่จะละเลยการสวดมนต์ แต่สุดท้ายก็ยังอยากจะสวดมนต์ไหว้พระอยู่ดี ไม่รู้เป็นอะไรเหมือนกัน บางทีก็เคยนะครับ หาคำตอบว่าการสวดมนต์ไหว้พระมีอานิสงส์อะไรบ้าง ก็เจอไปต่างๆนาๆ แต่ก็ยังคลางแคลงใจไม่น้อยกับการที่เราสวดมนต์ทุกค่ำคืนได้ัประโยชน์จริงหรือ คำว่าบุญบารมีจะช่วยให้ชิวิตเราดีขึ้นได้จริงหรือ
  วันนี้ผมได้เจอคำตอบนั้น วันนี้่ผมได้ทำงานอย่างหนึ่งแต่ระหว่างการทำงานนั้น เกิดข้อผิดพลาดร้ายแรง ไม่ได้มีใครตายนะครับ หมายถึง ภาพพจน์ของงานที่มันเสียหายมาก เกิดจากความประมาทของผมเองล้วนๆ วินาทีนั้นถ้าเป็นเมื่อก่อนผมคงลนลาน ทำอะไรไม่ถูก แต่แปลกครับ วันนี้ผมกลับวางเฉย ค่อยๆดู สิ่งที่มันเกิดขึ้นและเปลี่ยนแปลงไป และช่วงนั้น ผู้ใหญ่ก็ให้ความช่วยเหลือ จนงานสำเร็จลุล่วง และสุดท้ายทุกคนก็ลืมสิ่งที่เกิดขึ้น และทำงานต่อจนสำเร็จ ผมเองก็งงว่าที่เป็นอย่างนี้เพราะเราสวดมนต์ไหว้พระทุกวันใช่หรือเปล่า เพราะมีช่วงหนึ่งรู้สึกในใจว่ามีพระพุทธและสิ่งศักดิ์สิทธิ์ที่บ้านแจ่มชัดขึ้นมาแล้วรู้สึกสบายใจขึ้นมาพอสมควร ถ้าเป็นเมื่อก่อนผมคงเครียดไปหลายวันแต่วันนี้รู้สึกสบายใจมากๆ และจะเก็บเอาความผิดพลาดครั้งนี้เป็นบทเรียนในการทำงานต่อไป
  สุดท้ายขอให้กำลังใจผู้ที่สวดมนต์ไหว้พระทุกคืน ขอให้ปฏิบัติอย่างนี้ต่อไปนะครับ สิ่งๆดีๆจะเกิดกับชิวิตคุณ แม้จะไม่มากอาจจะไม่ได้ทำให้คุณร่ำรวยเงินทอง แต่ผมว่าจะช่วยให้ใจคุณเป็นสุข ในยามที่เกิดวิกฤตกับชิวิตของคุณ ขอบคุณครับ

จากคุณ : Classic Joomla
เขียนเมื่อ : 25 ก.ค. 54 16:13:37

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com