Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ขอเรียนเชิญคุณล็อกอิน smiling -girl ครับ ติดต่อทีมงาน

จากกระทู้ http://www.pantip.com/cafe/religious/topic/Y10938641/Y10938641.html

คุณ smiling-girl ได้แสดงความคิดเห็นไว้ว่า

"คุณดังตฤณ แกได้ทุกเรื่องล่ะค่ะ  เพราะแกเป็นนักเขียน ตอนนี้จะหันมาเป็นนักพูดด้วยหรือเปล่าก็ไม่แน่ใจนะคะ

งานเขียนหรือการตอบคำถามเกี่ยวกับเรื่องธรรมของแกนี่ บางอย่างก็มั่วนะคะ ประมาณคิดเอง เออเอง สรุปเอง มั่วเองล่ะค่ะ  กระทู้ในห้องศาสนาก็เคยมีจับได้ไล่ทันกะการ "อ้างเอง" ธรรมะของแกมาแล้ว "

อย่างไหนกันครับ ที่ว่ามั่ว  คิดเองเออเอง สรุปเอง มั่วเอง ขอให้ระบุมาให้ชัดเจน ยกตัวอย่างมาได้ด้วยยิ่งดี  แล้วกระทู้ในห้องศาสนาที่คุณอ้างถึงว่ามีการจับได้ไล่ทันนั้น
คือกระทู้ไหน มีเนื้อความว่าอย่างไร

ขอให้อธิบายหน่อยครับ เพื่อความเป็นธรรมกับคุณดังตฤณ

เพราะเข้าใจว่ามีคนติดตามผลงานของคุณดังตฤณเป็นจำนวนมาก

อ่านข้อความของคุณแล้วอาจเข้าใจผิดได้

หากจะพูดอะไรไม่ควรพูดขึ้นมาลอยๆ นึกอยากพูดอะไรก็พูด

ยกตัวอย่างมาประกอบด้วยเพื่อความเป็นธรรมว่าคุณเอง

ก็ไม่ได้นั่งเทียนเขียนตามใจฉัน

คือผมไม่เคยเห็นกระทู้นั้น  จึงอยากรู้

หวังว่าจะช่วยทำให้กระจ่างนะครับ

ขอบพระคุณมาก

------------------------------------------------------------------------

พิจารณาแล้ว เห็นชอบด้วยตามความคิดเห็นที่ 80

"...อีกประการหนึ่ง ในอนาคต ภิกษุทั้งหลายจักไม่อบรมกาย ไม่อบรมศีล
ไม่อบรมจิต ไม่อบรมปัญญา เมื่อไม่อบรมกาย ไม่อบรมศีล ไม่อบรมจิต ไม่
อบรมปัญญา พระสูตรต่างๆ ที่ตถาคตได้ภาษิตไว้ เป็นสูตรลึกซึ้ง มีอรรถลึกซึ้ง
เป็นโลกุตระ ประกอบด้วยสุญญตาธรรม เมื่อพระสูตรเหล่านั้นอันบุคคลแสดงอยู่
ก็จักไม่ฟังด้วยดี จักไม่เงี่ยโสตลงสดับ จักไม่ตั้งจิตเพื่อรู้ จักไม่ใฝ่ใจในธรรม
เหล่านั้นว่าควรศึกษาเล่าเรียน
   แต่ว่าสูตรต่างๆ ที่นักกวีแต่งไว้ ประพันธ์เป็นบทกวี มีอักษรสละสลวย
มีพยัญชนะสละสลวย เป็นพาหิรกถา เป็นสาวกภาษิต
เมื่อพระสูตรเหล่านั้น อันบุคคลแสดงอยู่ ก็จักฟังด้วยดี จักเงี่ยโสตลงสดับ
จักตั้งจิตเพื่อรู้ จักฝักใฝ่ใจในธรรมเหล่านั้นว่าควรศึกษาเล่าเรียน เพราะเหตุดังนี้
แล การลบล้างวินัยย่อมมีเพราะการลบล้างธรรม การลบล้างธรรมย่อมมีเพราะการ
ลบล้างวินัย ดูกรภิกษุทั้งหลาย ภัยในอนาคตข้อที่ ๔ นี้ ซึ่งยังไม่บังเกิดในบัดนี้
แต่จักบังเกิดในกาลต่อไป ภัยข้อนี้อันเธอทั้งหลายพึงรู้ไว้เฉพาะ ครั้นแล้ว พึง
พยายามเพื่อละภัยนั้น ฯ..."

http://84000.org/tipitaka/pitaka_item/v.php?B=22&A=2397&Z=2459

จากคุณ : EvaAngelion  
เขียนเมื่อ : 18 ส.ค. 54 20:59:14  

ภาษิตที่พระพุทธศาสดาทรงแสดงไว้นั้น  ดีแล้ว ชอบแล้ว ด้วยประการทั้งปวงครับ
เนื่องด้วยความเป็นมือใหม่ ที่เริ่มหัดศึกษาธรรมะจากสาวกภาษิต
ยังไม่ค่อยได้อ่านพระไตรปิฏก เนื่องจากมองว่าภาษาที่ใช้ เข้าใจค่อนข้างยาก
จึงอาจมองอะไรผิดพลาดไปได้บ้าง เป็นเรื่องธรรมดา

ขออภัยจากทุกท่าน ณ ที่นี้ด้วยนะครับ

แต่สาวกภาษิตอย่างของคุณดังตฤณ ก็มีส่วนทำให้ผม หันมาสนใจธรรมะและพระพุทธศาสนานะ อย่างไรก็มีส่วนดีอยู่มาก ก็คงต้องพิจารณาเลือกเอาส่วนดีมาใช้
คงเป็นอย่างที่คุณ smiling-girl กล่าวไว้ว่า ผมปลื้มนักเขียนมากเกินไป จนอาจเห็นผิดเป็นถูก คงต้องพยายามอ่านพระไตรปิฏกให้มากขึ้น ทำใจเป็นกลางต่อสาวกภาษิต

ขอปิดกระทู้ไว้เพียงเท่านี้ ขอบพระคุณมากครับสำหรับทุกความคิดเห็นครับ

แก้ไขเมื่อ 20 ส.ค. 54 07:38:07

จากคุณ : megamix100
เขียนเมื่อ : 16 ส.ค. 54 19:37:26

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com