Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

กรรมทันตา เครียดเพราะหนี้ ต่อ ติดต่อทีมงาน

เครียดเพราะหนี้ ต่อ

คราวก่อนเล่าถึง ความโหดร้ายทุกข์ทรมานจากการเป็นหนี้ จนตัดสินใจ ตาย
มาถึงวิธีใช้หนี้แบบของผม ที่ได้จาก ท่าน อ.สุวรรณ วลัยเสถียร แล้ว
ขอต่อเลยนะครับ

เอาละ...เมื่อเอาทุกอย่างที่มีทั้งทรัพย์สิน หนี้สิน รายได้ รายจ่าย ลงกระดาษจนเห็นชัดเจน เป็นรูปธรรมแล้ว
เราก็จะมองออกว่าจะทำอย่างไรกับชีวิตต่อไปดี
ไปหากู้เงินก้อนจากธนาคาร มาจ่ายหนี้กระจัดกระจายทั้งหลายให้หมดสิ้น
โดยเริ่มจากหนี้ที่ดอกแพง ดอกโหดที่สุดก่อน
ถ้ากู้ไม่ได้ ก็ขายทุกสิ่งทุกอย่างที่มี ทั้งบ้าน รถ หรืออะไรที่ขายได้
เอาไปใช้หนี้ซะก่อนที่จะถูกฟ้องยึดทรัพย์ ไม่ได้เงินซักบาทเดียว
แต่ถ้าไม่มีอะไรให้ขายได้แล้ว ก็หยุดจ่ายหนี้...บอกให้ฟ้องเอา
ประนอมหนี้ที่ศาล ได้ลดดอกไปอีกมากมาย
หรือสุดท้าย ก็ถูกฟ้องหักเงินเดือนไม่เกิน 30 เปอร์เซนต์
แต่ถ้าเป็นข้าราชการ เจ้าหนี้จะฟ้องขอหักเงินเดือนไม่ได้แม้แต่บาทเดียว

สิ่งที่ต้องทำต่อมา คือ...
ลดรายจ่าย...เพิ่มรายได้

ลดรายจ่าย...
ในเมื่อเป็นหนี้บานเบอะจนไปไม่รอดแล้ว ก็สมควรจะสำนึกตัวได้ซะที
เลิกฟุ้งเฟ้อ เลิกขี้เกียจ ทำจิตใจรับสภาพให้ได้ทั้งครอบครัว
เลิกกินอยู่หรูหรา ใช้ชีวิตแบบสมถะอดออมแล้วจะมีความสุขมากกว่า
อะไรที่เป็นรายจ่ายฟุ่มเฟือย...ตัดทิ้งให้หมด
ลองไปศึกษา...เศรษฐกิจพอเพียง ของในหลวงท่านซิครับ
น่าสนใจจริงๆ ที่สำคัญคือ มันทำได้ง่ายๆ ด้วยแฮะ
ผมมาสะอึกอีตอนที่ ในหลวงท่านให้คนเอารองเท้าไปซ่อม
เห็นแล้วคิดอะไร ๆ ได้เยอะเลย
ค่าเสื้อผ้า ค่าอาหาร ค่าน้ำมันรถ หวย ล๊อตเตอรี่ ภาษีสังคม
ผมเองในตอนนั้น ขนาดเป็นถึงผู้จัดการ ก็ยังเอาข้าวใส่กระติกไปกินที่ทำงานด้วยซ้ำ
ไม่เห็นต้องอายใคร...ไม่ต้องกลัวการถูกวิพากษ์วิจารณ์
ไอ้พวกลูกน้องยังชอบมาแย่งกินอีกต่างหาก
บอก อร่อยกว่าตามร้านอาหารซะอีกแน่ะ
อะไรที่ไม่เป็นสาระ ตัดทิ้งให้หมด
ลูกที่เรียนโรงเรียนแพงๆ ก็ให้มาเรียนโรงเรียนธรรมดา ๆ ...เลิกบ้าซะที
บอกลูกไปเลย...วันนี้เรามีสภาพเป็นยังไง ช่วยกันนะลูก
ถ้าเงินไม่พอแล้วดันทุรังให้เรียนแพงๆ ลูกมันจะอายเค้า
สังคมชั้นสูง มันไม่ได้ให้อะไรนอกจากเปลือกปลอม ๆ
ลูกสาวของผม เรียนที่ ม.ราชภัฎสวนดุสิต
ก็มีความรู้ มีความสุขมากกว่าเพื่อนๆ ที่ไปเรียนสถาบันเอกชนหรูๆ เยอะแยะเลย

รถยนต์น่ะคุณรู้มั๊ย จอดไว้เฉยๆ ราคาก็ตกลงไปเดือนละประมาณ 10,000 บาท
ค่างวด ค่าภาษี ค่าน้ำมัน ค่าซ่อม ค่าบำรุงรักษา
รวมๆ แล้วเกือบ 30,000 บาทที่หายไปทู๊ก.ก..ก เดือน
ขอยืนยัน...ผมอยู่กับวงการ รถ มาทั้งชีวิตผมรู้เรื่องนี้ดี
แต่ถ้าจำเป็นต้องวิ่งติดต่องาน ผมแนะนำให้ซื้อมอเตอร์ไซค์มือสอง
หาที่สภาพดีๆ น่าใช้ อย่างหรูก็ไม่เกิน 25,000
ค่าน้ำมันก็แสนจะถูก วันนึงไม่น่าเกิน 50 บาท
เสื้อผ้า ลองขนเอาออกมากองให้หมดดูซิ
ผมว่าไม่ต้องซื้อไปซัก 2 ปีได้มั๊ง

เพิ่มรายได้...
ในเมื่อมีหนี้ ก็ต้องขยัน ไม่งั้นไม่รอดแน่
ต้องหางานทำเพิ่มในช่วงเย็น หรือเสาร์ อาทิตย์
ให้หางานที่ตัวเองถนัด ตัวเองชอบนะครับ
ห้ามไปขายประกันฯ หรือธุรกิจเครือข่าย...โดยเด็ดขาด
การขายประกันฯ ต้องใช้การฝึกฝนอย่างมาก กว่าจะเข้าใจเรื่องเข้าใจระบบก็หลายเดือน
ที่สำคัญ คนขายประกันฯ ต้องโอ่อ่าภูมิฐาน เข้มแข็ง จิตต้องนิ่ง
คุณที่ยังมีหนี้ท่วมหัว...แล้วจะไปรับผิดชอบชีวิตใครได้
ส่วนธุรกิจเครือข่าย เกือบทั้งหมดต้องมีการลงทุน ต้องซื้อสินค้าตัวอย่าง
คนไม่เคยขายของ ไม่มีทางรอดมีแต่เจ๊ง
ลองไปคิดดูว่า ถนัดอะไร ชอบอะไร แล้วเริ่มทีละนิด ทีละน้อย
แต่ต้องทำงานทุกวัน ทนลำบากซักไม่กี่ปี ถึงจะหมดหนี้ได้
ในตอนนั้น ผมเองวันธรรมดาเป็นเซลส์ วันอาทิตย์ก็ไปขายของที่คลองถม
ขนาดเป็นถึงผู้จัดการแล้ว ยังเข็นรถร้องขายของอยู่เลย
พวกลูกน้องมาเจอ กลับนับถือในความทรหด ขยันต่อสู้ของผมซะอีก
เอาไปร่ำลือกัน ขนาดว่ามีคนแอบมาดูที่คลองถมให้เห็นกับตาก็มี
มายกมือไหว้ บอก...นึกว่าเพื่อนมันโกหก
ลูกน้องบางคนยังทะลึ่งมานั่งช่วยขายอีกด้วย ไล่ก็ไม่ไปบอก...สนุกดี
คุณรู้มั๊ย คนต่างจังหวัดที่มาเข็นรถขายของ ขายผลไม้ ขายน้ำส้มคั้น ขายลูกชิ้นทอด น่ะ
พวกเค้าไม่มีปริญญา มองว่าโง่ ๆ เซ่อ ๆ
แต่รายได้เท่าไหร่รู้มั๊ยครับ...กำไรวันละ 500 – 700 เชียวนะ
ก็เพราะพวกเค้า ขยัน ทรหดอดทน ไม่สนแบรนด์เนม ไม่อวดร่ำอวดรวย
ที่สำคัญ เขาทำงานทุกวัน
พูดจริงๆ นะ ผมเห็นมีแต่คนโง่ ๆ เท่านั้นที่หยุดนอนเล่นทุก เสาร์ อาทิตย์
ไปเดินดูตามตลาดนัดซิครับ...มีแต่คนขยัน คนมีเงิน ทุกคน
ผมเคยเห็นคนที่รับซื้อถุงพลาสติกมาล้าง ตาก แล้วส่งเข้าโรงงานรีไซเคิ้ล
แต่งตัวธรรมด๊า ธรรมดา...แต่มีฉโนดที่ดิน 10 กว่าแปลง
ถ้าไม่เชื่อ พาไปดูยังได้

เอาละ พอจะเห็นภาพแล้วนะครับ
จะให้หมดหนี้ มันต้องอดทน
ผมเชื่อพระพุทธเจ้า ท่านบอก...คนเราล่วงทุกข์ได้ เพราะ ความเพียร
แต่ที่อยากจะสื่อให้เห็นจริงๆ ก็คือว่า
ในภายหลังที่ผมเริ่มมาสนใจ...พระพุทธศาสนา...ถึงได้รู้ว่า
การที่ผม ผูกคอตาย นั้นมันบาปมหันต์
ผลกรรมของการกระทำมันร้ายแรงหนักหนาสาหัสนัก

การที่ผมคิดว่า เราฆ่าตัวตาย ก็แค่ฆ่าเราคนเดียวน่ะ...มันไม่ใช่
ที่จริงแล้ว ผมได้ฆ่าคนไปมากมายหลายคน เพราะว่า
ผมฆ่า พ่อ ของลูก เด็กผู้หญิง 2 คนต้องมาขาดพ่อบังเกิดเกล้าที่พวกเค้ายึดถือเป็นฮีโร่
ฆ่า สามี ของผู้หญิงดีๆ ที่ไม่มีความผิดอะไรเลยซักนิด
ฆ่า ลูก อันเป็นที่รักของ พ่อ แม่ ที่แก่เฒ่ารอให้ผมไปดูแล
ยังไม่รวมว่าผมได้ฆ่า พี่ ของน้องๆ อีกหลายคนไปด้วย

แต่ที่ยิ่งกว่านั้น...ชีวิตที่เหลือของภรรยา และลูกจะเป็นยังไง
ภรรยา ที่จะถูกตราหน้าว่า...คนนี้ไงที่ผัวเค้าฆ่าตัวตาย
ลูก ก็จะถูกจดจำว่า...คนนี้ไงเป็นลูกที่พ่อฆ่าตัวตาย
สภาพจิตใจจะเลวร้าย หดหู่อย่างที่สุด
ผมเองก็จะถูกจดจำ จากเมีย และลูก หรือคนอื่นๆ ว่า เป็น
...ไอ้ขี้แพ้...ไอ้คนเห็นแก่ตัว สร้างปัญหาให้ครอบครัว แล้วหนีไปคนเดียว
ทิ้งทุกอย่างไว้ให้คนข้างหลังรับกรรม
พวกเค้าจะหมดความภาคภูมิใจในตัวเอง จะกลายเป็นพวกจิตใจหวาดหวั่น
หมดความเชื่อมั่น หมดศรัทธาในชีวิต แล้ว ลูก เมีย ของผมจะมองหน้าใครได้
กลายเป็นพวกเก็บกด แล้วจะประสบความสำเร็จในชีวิตได้ยังไง
วันนึง ถ้าเจอปัญหาหนักๆ แกก็อาจจะตัดสินใจ...ฆ่าตัวตาย เหมือนพ่อก็ได้

สำหรับผมนะ ถ้าตายไปในตอนนั้นยิ่งน่ากลัวกว่าอีก...
จิตที่ดับไปในขณะที่มีโทสะ หรือ ท้อแท้ หมดอาลัยในชีวิต
จิตที่เศร้าหมอง ที่ไปย่อมมีแต่...อบายภูมิ
ถ้าไม่ลงนรกทันที ก็อย่างน้อยต้องเป็นสัตว์เดรัจฉาน
อาจจะเกิดเป็น หมู หมา ที่ไหนก็ไม่รู้
ที่แย่ที่สุด คือ ชีวิตตั้งแต่เด็กจนโตมา ผูกคอตาย
ผมยังไม่รู้จัก ศาสนา ไม่เคยทำบุญ ทำกุศล สะสมไว้แม้แต่น้อย
ทำแต่บาป สร้างแต่กรรม ผิดศีลหมดทุกข้อ
ถ้า...ตาย ไปในตอนนั้น สิ่งที่เกิดขึ้นตามมาทั้งครอบครัว เมีย ลูก
ทั้งตัวผม มันน่ากลัว น่าหวาดหวั่นยิ่งกว่าอะไรทั้งหมด
ผลกรรม ผลลัพธ์มันหนักหนากว่า อีแค่หนี้สินไม่เท่าไหร่นี้หรอก
ต่อให้หนี้ ร้อยล้าน พันล้าน มันก็ไม่คุ้ม
เทียบไม่ได้กับ จิตใจของคนที่ผมรัก ผมห่วงไม่ได้ซักนิดเดียว
เคยฟัง หลวงพ่อจรัญ บอกว่าคนที่ฆ่าตัวตาย แล้ว
ต้องเกิดมาฆ่าตัวตายอีก 7 ชาติ
ยิ่งนึกยิ่งคิด ก็ยิ่งกลัวผลกรรมที่ตามมาอีกหลายภพ หลายชาติ
ผมนี่เป็นหนี้บุญคุญ...พี่เขย ที่ช่วยชีวิตไว้ได้ทัน
อย่างที่ไม่รู้ว่าจะต้องตอบแทนกันกี่ชาติถึงจะพอ

สุดท้ายนี้...อยากจะบอกอย่างที่สุดว่า
ความตาย ไม่ใช่จุดจบของปัญหา
แต่มันคือ กรรมชั่ว ที่หนักหนาสาหัส ส่งผลถึงคนข้างหลัง
คนที่คุณรัก คนที่เป็นเมีย เป็นลูก ไปตลอดชีวิตของเขา
การเป็นหนี้ เป็นทุกข์แสนสาหัส...แต่เอาชนะมันได้
ก่อนที่จะผูกคอตาย ผมมีแต่ความละอาย ท้อแท้ทอดอาลัย
หมดศักดิ์ศรี หมดความนับถือตัวเอง
แต่พอตัดสินใจลุกขึ้นสู้ ตั้งใจมั่นที่จะต้องเอาชนะปัญหาหนี้สินให้ได้
ผมก็กลับมามีความนับถือตัวเองอีกครั้ง กล้ามองหน้าตัวเองในกระจก
...เอ็งมัน เจ๋ง ว่ะ
เอาศีลห้าเป็นเกราะ เอาปัญญาเป็นอาวุธ
เอาความเพียรเป็นพลังฟาดฟันเจ้าหนี้ไม่มีหยุดหย่อน
ยิ่งต่อสู้กับมัน ก็ยิ่งคึก ยิ่งสนุก
มารู้ตัวอีกที หนี้ ตายหมด พ่ายแพ้ผมหมดในเวลาไม่กี่ปี
แต่จิตใจที่ฝึกฝน ออกสนามรบทุกวันมันยังมีเหลืออีกเยอะ

ทุกวันนี้ ผมเป็นฮีโร่ เป็นที่รัก เป็นที่ภาคภูมิใจของ พ่อ แม่ ลูก เมีย
และคนที่รู้เรื่องราวของผม
หนี้สินแค่เนี๊ยะ สู้กับมัน ฟาดฟันมันเข้าไปทู๊ก.ก...วัน
เดี๋ยวมันก็ตายไปเอง...
เชื่อเถอะ ผมทำมาแล้ว

อนณ 089-995-9377
tobeteam@yahoo.com

แก้ไขเมื่อ 19 ส.ค. 54 16:59:20

จากคุณ : tobeteam
เขียนเมื่อ : 19 ส.ค. 54 15:51:02

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com