Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

เวลาจิตเราไปคิดอกุศลกับพระพุทธเจ้า กับครูบาอาจารย์ ควรทำอย่า่งไรครับ ติดต่อทีมงาน

บางเวลา  จิตเกิดคิดอกุศล  คิดไม่ดีกับพระพุทธเจ้า  กับครูบาอาจารย์
บางทีความคิดมันปรุงรุนแรง  และน่ารังเกียจมาก

ใจก็อยากตามรู้แล้วตามเห็นความคิดด้วยใจเป็นกลาง
จิตมันจะคิดก็ปล่อยไป  บังคับไม่ได้

แต่ก็มีความกังวลว่าสติตอนนั้นอาจยังอ่อนอยู่
ทำให้เผลอเข้าไปร่วมด้วย กลายเป็นตั้งใจไป
เลยพยายามเปลี่ยนอิริยาบถ หรือบังคับความคิดเพื่อให้เลิกคิด  
อย่างน้อยก็ปลอดภัยไว้ก่อน  ไม่อยากทำบาปกับพระุพุทธ พระธรรม พระสงฆ์

อยากถามว่าถ้าเป็นอย่างนี้  เราควรทำอย่างไรครับ
ซึ่งจริงๆ ผมก็รู้สึกว่า ไม่ควรไปบังคับความคิด  ควรเป็นผู้ดูมากกว่า

ขอบพระคุณทุกคำตอบครับ

จากคุณ : pop_ssc
เขียนเมื่อ : 1 ก.ย. 54 11:11:11

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com