Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

เมื่อปฏิบัติธรรมอย่างยาวนานและเนืองๆ ผลการปฏิบัติย่อมรักษาผู้ปฏิบัติธรรม ติดต่อทีมงาน

จะกล่าวหาว่าผมเอาดีมาอวดในความโชคร้ายของผมก็ได้นะครับ แต่สมัยนี้ควรเอาดีมาอวดกันบ้าง โดยที่ไม่ได้ลาภยศอะไรจากใคร และไม่ได้หวังเพราะตนเองก็พึ่งตนเองได้อยู่แล้วพอเพียงตามฐานะอยู่แล้ว  เพื่อเป็นข้อมูลดีๆ คานกับความชั่วที่ได้แสดงตัวออกมาอย่างชัดเจนในสือต่างๆ มากมายในโลกอินเตอรเน็ต.

การนำเสนอก็เพราะมีเหตุถ้าไม่มีเหตุ ผมก็ไม่นำเสนอครับ. เหตุเพราะมีผู้สอบถามถึงอาการป่วยของผมมา ผมจึงตอบไป และเห็นว่าน่าจะดียิ่งขึ้นเมื่อเอามาตั้งกระทู้ ผมจงเอามาลงเป็นกระทู้นี้ (ต้องลบชื่อและอีเมลของผู้ถาม และแก้ไข บทความให้ถูกต้องเล็กน้อย และตัดที่ไม่เกี่ยวข้องออกไปนะครับ)

ธรรมรักษาผู้ปฏิบัติธรรม เป็นการเข้าสมาธิระดับลึกๆ เอง เมื่อเข้าสู่วิกฤตทางร่างกายของโรคภัย

------------------------------------------------------------------------
> Date: Tue, 11 Oct 2011 13:13:52 +0700
> Subject: เป็นยังไงบ้างคะ
> From:
> To:
>
> สวัดีค่ะ คุณวิชา
>
> เป็นยังไงมั่งบ้างคะ หายดีหรือยัง รู้สึกว่าอาการปกติหรือยัง
> แล้วหมอยังให้กินยาอะไรอยู่คะ
> แล้วคุณวิชาได้ปรับเปลี่ยนชีวิตตัวเองยังไงมั่ง ออกกำลังกายรึเปล่า
> แล้วเรื่องอาหารการกินล่ะ ก็ขอให้คุณวิชาแข็งแรงๆๆๆนะคะ
>
>  ...
------------------------------------------------------

ผมได้ตอบไปอย่างนี้.

สวัสดีครับคุณ ...

ผมพ้นระยะอันตรายแล้วครับ หมอเฉพาะทางสมองปล่อยไม่ต้องไปตรวจกับท่านอีกแล้วครับ ให้รับยากับหมอทั่วๆ ไป ตามปกติแล้วครับ
    อาการโดยทั่วไปข้างนอก ดูเป็นปกติทั้งหมดครับ คือดูภายนอกไม่รู้ แต่เมื่อ
เหนื่อยหรือเครียดกับงานมากๆ หรืออดนอน หรือเกิดลมในท้องมาก เช่นท้อง
เสียก็มีอาการแกว่งๆ คล้ายๆ วูบ บ้างเล็กน้อย บางครั้งเหมือนคล้ายกับเป่ในการ
คอนโทรลเท้าในการย่างเดิน แต่ก็ยังเดินได้โดยคนภายนอกดูแทบไม่ออก

ส่วนยาที่หมอให้กิน เป็นหลักประจำคือ ยาแอสไพริน กับ ยาลดไขมันในเส้น
เลือดปกติ  จึงไม่มีข้อห้ามมากมายเหมือนกับยาละลายลิ้มเลือด อย่าง ฟอร์ฟาลิน
   จึงไม่ต้องระวังอะไรมาก แต่ต้องกินยาเคลือบกระเพาะลำไส ทุกเช้า  เคย
ลองไม่กินยาเคลือบกระเพาะลำใส ติดต่อเป็นเดือนๆ จึงค่อยๆ เป็นโรคกระเพาะ
โดยไม่รู้ตัวเพราะลืมไปแล้ว

เมื่อกดช่วงท้องแล้วเจ็บภายในช่วงท้อง วันสองวันก็ยังไม่เฉลียวใจ เช้าวันจันทร์ไปทำงาน ก็มีอาการแกว่งๆ ก็ไม่เฉลียวใจ
    วันนั้นถ้าตัดสินใจยืนรอและขึ้นรถไฟฟ้าบีทีเอสทันที ก็จะเป็นลมทั้งยืนบนรถไฟฟ้าบีทีเอส แต่ผมไม่เป็นคนอย่างนั้น คือไม่รีบทั้งที่ร่างกายไม่ดีนั่งก่อนเป็น
ดีที่สุด จึงนั่งพักที่ม้านั่งบนสถานีบีที่เอส และมีสติกำหนดกรรมฐานรู้เบาๆ ตามไป

จึงรู้ว่าความดันเราสูงมาก เลือดลมบีบกดดันภายใน ความรู้สึกวิววูบเบรอไป
เสมือนเกือบจะฟุบหมดความรู้สึกลงจากม้านั่งที่นั่งอยู่ ชั่วระยะเวลาพักหนึ่ง แต่ก็
นิ่งในท่าที่นั่งอยู่อย่างนั้น จากที่มีอาการบีบอัด จนเบลอนั้นก็ค่อยๆ คลายออก
โล่งสงบมีสุขปนอยู่มีสมาธิเป็นหนึ่ง รู้ชัดเฉพาะที่ลมหายใจภายในโพรงจมูกกับ
ความรู้สึกนั้นที่คลายออก เพราะส่วนอื่นไม่ค่อยรับรู้แล้ว

เมื่อคลายออก ก็รู้ว่าตนเองยังแก่วงๆ อยู่จึงปล่อยให้รถไฟฟ้า ผ่านไปถึง 3 ขบวน หรือมากกว่านั้น จึงคอยตัดสินใจลุกขึ้น เพราะคิดว่าพอคอนโทรลตนเอง
ได้ และเดินไปจนถึงที่ทำงานอย่างแกว่งๆ อยู่
      ถึงที่ทำงานนั่งทบทวนตนเองว่า เราเป็นอะไร ถ้าเป็นปัญหาเพราะเส้นเลือด
สมองยังตีบอยู่เป็นเรื่องที่น่ากลัว เพราะจะทำงานไม่ได้ในสภาวะอย่างนี้

แต่เมื่อกดท้องรู้สึกเจ็บ ก็รู้ว่า ออ. อาจเป็นโรคกระเพาะ จึงทานยาเคลือบ
กระเพาะลำใสก่อนเทียงนั้นเลย ตกเย็นอาการก็คอยดีขึ้น แต่ต้องปล่อยให้นั่ง
เผลอหลับยาวไปสองสามครั้ง และไม่มั่นใจในการเดินทางกลับบ้านเพราะอาการยังไม่ดี      

ผมเปลี่ยนการดำเนินชีวิตบ้างเล็กน้อย คือไม่ขับรถไปที่ทำงาน แต่จะขับ
ไปเพียงแอร์ลิงค์ แล้วไปต่อ รถไฟฟ้าบีทีเอส แล้วลงเดินไป ระยะทางเกือบ
กิโลเมตร ได้เหงื่อพอดีทุกวัน

ค่ารถไฟฟ้าแอร์ลิงค์และบีทีเอส และค่าน้ำมันที่วิ่งระยะสั้น ก็พอกับค่า
น้ำมันขับรถไปถึงที่ทำงานในแต่ละเดือน(ค่อนข้างมากกว่าเล็กน้อย) แต่ก็ได้
กำไรคือ ได้ออกกำลังกายในวันทำงานโดยเดิน ไปและกลับ รวมระยะการเดิน
ทั้งหมดประมาณ 2 กิโลเมตร รวมทั้งขึ้นบันใดและลงบันใดของรถไฟฟ้าทั้งสอง
เป็นการออกกำลังกายโดยที่ไม่ต้องไปจ่ายค่าฟิตเน็ท หรือหาซื้อที่ไหนเลย

อาหารการกินก็ประมาณเดิมๆ ตามแบบผู้ชายกินทั่วไป คือไม่พยายามลดแต่ให้สมดุล เพราะอายุเริ่มมากขึ้นจึงอ้วนขึ้นกว่าเดิมประมาณ 2 กิโลกรัม ก็ต้องปล่อยให้สมดุลและพอสบายเพราะโครงร่างกายเป็นลักษณะ คล้ายมะข้ามข้อเดียวอยู่แล้วครับ.
...
...
----------------------------------------------------------

จากคุณ : P_vicha
เขียนเมื่อ : วันออกพรรษา 54 15:19:32

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com