Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ทำยังไงให้ ศรัทธา มาพร้อมกับ ปัญญา ติดต่อทีมงาน

ด้วยความเคารพอย่างสูง ... คนใกล้ตัวของผมเนี่ยแหละครับ คือ นับถือศาสนาพุทธ แล้วก็เลื่อมใสมาก จนบางทีผมก็รู้สึกว่ามันอยู่เกินขอบเขตของศาสนาพุทธที่แท้จริง ผมเองก็นับถือศาสนาพุทธนะครับ แต่นับถือหลักธรรมคำสอน นำมาใช้แก้ปัญหาในชีวิตประจำวันได้ แล้วก็ช่วยทำให้ใจสงบ ความคิดของผมเป็นแบบนี้

การทำบุญผมเห็นว่าเป็นวิธีการ 'เอาออก' หมายถึงให้รู้จักเสียสละ ไม่ใช่เน้นว่า 'ทำแล้วต้องได้' ก็จะกลายเป็นว่าทำมากเท่าไรก็จะได้เท่านั้น

ผมสงสัยคำว่า 'นิพพาน' คืออะไร ผมคิดว่าคือการหลุดพ้นไม่กลับมาเวียนว่ายตายเกิด ดับสลายไปแล้ว แต่อีกความคิดถือว่านิพพานเป็นสถานที่มีอยู่พอเป็นพระอรหันต์แล้วจะได้เข้าไปอยู่รวมกัน มีการพบปะพูดคุย และกลับมาสอนโลกมนุษย์ได้

การสวดมนต์แต่ดั้งเดิมเป็นการท่องคำสอนของพระในสมัยพุทธกาลเป็นภาษาบาลี เพราะพระพุทธองค์ทรงสอนเป็นภาษาบาลี เหล่าสาวกเวลาร่ำเรียน ก็ต้องท่อง แต่ทำไมคิดว่าการสวดมนต์ทำให้ได้บุญ ทำให้พ้นภัย

แล้วอีกอย่างผมไม่นิยมการนับถือเกจิอาจารย์อย่างสุดโต่งครับ ถ้าพระรูปใดมีวัตรปฏิบัติที่น่าเคารพเลื่อมใส ผมก็นับถือเป็นแบบอย่างที่ควรเดินตาม แต่ไม่ใช่การยึดติดแน่นอน ผมจึงนิยมเรียกพระที่ผมนับถือว่า 'พระอาจารย์' เสียมากกว่า ยกเว้นนามของบางองค์ที่ยกเหนือไว้จริงๆ

แล้วเรื่องสุดท้ายคือเรื่องปาฏิหารย์ที่ผมคิดว่าไม่ make sense มากๆ เช่น การทำนายว่าจะเกิดโน่นเกิดนี่ ทายว่าแผ่นดินจะไหวหนัก ผมก็บอกว่าประเทศไทยไม่มีรอยเลื่อนมีพลังขนาดนั้น จะมี tsunami ในอ่าวไทย ผมก็แย้งว่า มันเป็น wake ที่ต้องใช้พลังอันมหาศาลจากแรงดันน้ำ พอผมพูดไปก็หาว่าผมหลบหลู่ ดูหมิ่น ไม่เคารพ ระวัง ... จะไม่ช่วย ????????

แต่เท่าที่ผมศึกษาพระพุทธองค์ทรงสอนว่าอย่าเชื่อเพราะเขาเป็นครู หรือเขาเล่ามา แม้แต่พระองค์เองก็ไม่ทรงบังคับให้เชื่อ แต่ให้พิจารณาศึกษาด้วยตนเอง เมื่อท่านนิพพาน ท่านจึงบอกว่าให้พระธรรมวินัยเป็นตัวแทนของท่าน

ที่ผมพูดแบบนี้ ผมไม่ได้มีิเจตนาลบหลู่แต่อย่างไร ผมเคารพพระพุทธศาสนามาก ถ้าผมไม่ได้รู้จักกับศาสนานี้ ป่านนี้ผมคงแย่ไปแล้ว หลักธรรมต่างๆสามารถช่วยผมได้จริงๆ ที่ผมแย้งคือ แย้งวิธีการนับถืิกับตัวบุคคล ไม่ได้แย้งศาสนานะครับ

ตกลงผมผิดไหมครับ ??

จากคุณ : gumbie_narak
เขียนเมื่อ : 30 ต.ค. 54 14:46:24

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com