Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

[กระทู้สงสัย] อยากทราบเรื่องการทำบุญถวายสังฆทาน ผ้าไตรจีวร ที่วัดแบบเวียนถวาย คะ ติดต่อทีมงาน

คือสงสัยมานานแล้วอ่ะคะ อยากทราบเรื่องการทำบุญถวายสังฆทาน ผ้าไตรจีวร ที่วัด แบบที่เค้า ใช้มาแล้วเวียนใช้ต่อๆกัน โดยทางวัดจัดหาไว้ให้ อ่ะคะ แบบนี้ทำแล้วดูก็สะดวกดี แต่บางครั้ง ใจเราก็รู้สึกว่าของบางอย่างค่อนข้างที่จะเก่า บางถังของชุดสังฆทานพลาสติกที่หุ้มก็ฉีกขาด ชำรุดบ้าง หรือ พลาสติกที่ห่อหุ้มผ้าไตรจีวรก็เก่ามากๆๆอ่ะคะ แล้วคนที่เค้าดูแลบางทีเค้าก็จะหยิบๆ ส่งๆ มาให้เราเลย โดยไม่ทันได้เลือกเอง(สำหรับบางวัด บางที่คะ) ...แต่ใจเราอยากได้ของใหม่ๆ มาถวายมากกว่าคะ

อยากถามว่า.....

การที่เราถวายสังฆทาน ผ้าไตรจีวร เวียนแบบนี้จะได้บุญเหมือนกันที่เรา จัดไปถวายเองหรือเปล่าคะ ? เพราะบางทีจิตใจของเรามันไม่พร้อมที่จะถวายสิ่งของที่ไม่สวยงามแด่พระสงฆ์

แต่พอถวายไปแล้วก็คิดว่า ไม่เป็นไรนะ เราทำด้วยความตั้งใจจริงมากกว่า อย่าไปคิดอะไรมาก (ออกแนวปลงๆ และปลอบใจตัวเอง เหอๆๆ)

ขอบคุณสำหรับทุกคอมเม้นท์ทุกคำตอบล่วงหน้าคะ

จากคุณ : Pinkwinter
เขียนเมื่อ : 15 พ.ย. 54 20:22:26

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com