Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ขอคำแนะนำจากเพื่อนๆหน่อยครับ ว่าผมควรทำอย่างไรดี กลุ้มมาเป็นอาทิตย์แล้ว ติดต่อทีมงาน

ผมจะพยายามสรุปเรื่องราวให้ฟังนะครับ พยายามตัดรายละเอียดออกไป แต่อาจจะยาวหน่อยจะได้ช่วยกันวิเคราะห์ถูก
คือเมื่อประมาณ 4-5 เดือนก่อน ขณะนั่งอ่านกระทู้ในห้องศาสนานี้ ก็มีผู้ชายคนนึงใช้บัตรผ่านเข้าหาโพสต์บอกว่าอยากจะหาเจ้าภาพบวชให้ตนเอง ผมเห็นแล้วก็รู้สึกอนุโมทนาด้วย ตอนนั้นคิดในใจว่า “เป็นโชคของเราแล้วหนอ เป็นลาภของเราแล้วหนอ
จะได้มีโอกาสทำบุญใหญ่” จำได้ว่าหลังจากผมไปลงชื่อขอเป็นเจ้าภาพคนแรก ก็มีคุณป้ามีมี่มาเห็นและก็ลงชื่อเป็นคนที่สอง
หลังจากได้คุยหลังไมค์กับชายคนนั้นจนกระทั่งแลกเบอร์โทรคุยกัน ซึ่งต่อไปผมจะเรียกชื่อเล่นแทนนะครับ ส่วนชื่อ นามสกุลจริงใครอยากรู้ก็หลังไมค์ ก็แล้วกัน คือได้รู้รายละเอียดมากขึ้นว่า ชื่อเล่นว่าอาร์ม อายุ 39 ปี จบปริญญาโท เคยบวชมาแล้วหนึ่งครั้งที่วัดท่าซุง ตอนนั้นบวชให้คุณพ่อที่เสีย ตอนแรกจะบวชตลอดชีวิต แต่คุณแม่ไปขอร้องให้สึก หลังจากสึกแล้วน้องอาร์มก็ยังปฎิบัติตามสายหลวงพ่อฤาษีลิงดำมาตลอด อาร์มทำงานเป็นหุ้นส่วนโรงงานซีอิ้วแห่งหนึ่งย่านรังสิต ช่วงหลังคุณแม่ก็เสียไปอีกคน มีพี่สาวคนเดียวก็ไปแต่งงานอยู่ตปท ไม่ได้ติดต่อกัน เค้ารู้สึกเบื่อหน่ายกับเรื่องทางโลกก็เลยอยากบวชอีกครั้งโดยไม่สึก เพื่อทำนิพพานให้แจ้ง แต่ไปติดต่อหลายวัดในกทม ก็ถูกปฎิเสธ ผมเองก็ได้ให้คำแนะนำน้องอาร์มว่าถ้าคิดจะบวชตลอดชีวิตผมก็ยินดีด้วย ผมขอสนับสนุนทุกอย่างและจะรับเป็นเจ้าภาพดูแลทั้งก่อนบวชและหลังบวช แต่ถ้าคิดจะบวชจริงจังผมแนะนำให้บวชทางสายพระป่ามากกว่า จะได้แสวงหาครูบาอาจารย์ที่เก่งพอจะสอนเราได้ สายมหานิกายในกทม ก็พอมีครูบาอาจารย์บ้างแต่อาจไม่มากเท่าสายธรรมยุติ น้องอาร์มก็บอกว่าตัวเองพอมีพื้นฐานมาบ้าง อยากบวชในกทม มากกว่า เพราะจะได้ศึกษาและอ่านตำราทางสายลพ ฤาษีด้วย อีกทั้งทางธรรมยุติเคร่งเกินไป จับเงินไม่ได้ ใช้มือถือก็ไม่ได้ น้องอาร์มเคยไปปฎิบัติธรรมที่วัดป่าบ้านตาดกับพอจ สุดใจ ท่านก็เมตตาให้อย่างดี น้องอาร์มเคยคิดจะบวชที่นั่นระหว่างที่รอคำตอบเรื่องวันบวช แต่สรุปแล้วอาร์มก็ยืนยันว่าไม่เปลี่ยนใจ ผมถามหลายครั้ง เน้นว่าไม่ต้องเกรงใจผม เค้าก็ยืนยันหนักแน่นอย่างนั้น

จากคุณ : อย่ามารู้จัก เดี๋ยวจะหลงรักผม
เขียนเมื่อ : 19 พ.ย. 54 12:45:57

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com