Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

การรู้ปฏิจจสมุปบาท ติดต่อทีมงาน

คือเราศึกษาเกี่ยวกับปฏิจจสมุปบาทมา แล้วมีเรื่องรบกวนอยากถามค่ะ คือว่า ถ้าเรามีสติระลึกรู้สภาวธรรมปัจจุบัน แล้วสิ่งที่มันจะเกิดตามมามันจะไม่เกิดรึเปล่าคะ
งงเรามั้ยคะ คือปฏิจจสมุปบาท เป็นด้านล่างนี้ใช่มั้ยคะ
อวิชชา สังขาร วิญญาณ นามรูป สฬายตนะ ผัสสะ เวทนา ตัณหา อุปทาน ภพ ชาติ ชรามรณะ

แล้วสมมติว่ามีคนมาชมเรา เราได้ยินก็เป็นผัสสะ ทีนี้เราระลึกรู้ทันตอนที่ได้ยิน แล้วเวทนามันจะไม่เกิดรึเปล่าคะ หรือว่ายังไงก็ต้องเกิด เพียงแต่ว่าเกิดมาแล้วก็รู้ทัน

แล้วอีกคำถามค่ะ อวิชชา จริงๆแล้วหมายความว่าอะไรคะ

ขอบคุณมากๆ นะคะ

จากคุณ : aquanat
เขียนเมื่อ : 29 พ.ย. 54 13:01:21

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com