Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

รบกวนสอบถามเกี่ยวกับ การนั่งสมาธิครับ ติดต่อทีมงาน

ผมนั่งสมาธิ

กำหนดลมหายใจเข้าออก แล้วเกิดมีอาการร่างกายขยับตัว ดังนี้

1. ตัวหมุนวูบ ก้มไปทางซ้าย แล้วลุกขึ้นมา
2. ตัวหมุนวูบ ก้มไปทางขวา แล้วลุกขึ้นมา
3. ตัวหมุนวูบ ก้มไปข้างล่าง แล้วลุกขึ้นมา
4. หัว หมุน เป็นวง หมุนเร็วขึ้น ๆ และช้าลง
5. หัวก้มไปหมุนเป็นวง ด้านล่าง  หมุนเร็วขึ้น ๆ และช้าลง
ุ6. หัววูบ ก้มตกไปข้างล่าง แล้วเงยหน้าขึ้นมา
7. ตัวโยก ซ้าย ขวา
8. ตัวโยก หน้า หลัง

ฯลฯ

นั่ง สักพัก มือขยับ ดังนี้
1. มือขึ้นมาพนม แล้วกราบลงข้างล่าง
2. มือขึ้นมาพนม แล้วกราบลงข้างล่าง ซ้าย
3. มือขึ้นมาพนม แล้วกราบลงข้างล่าง ขวา
4. มือขึ้นมาพนม แล้ว ถวายบังคม ด้านบน ซ้อนกัน 4 ครั้ง
5. มือขึ้นมาพนม แล้ว ถวายบังคม ด้านหลัง
6. มือขึ้นมาพนม แล้ว สั่นขึ้นลง
7. มือขึ้นมาพนม แล้ว สั่นขึ้นลง รอบตัว
8. มือขยับขึ้นข้างบน หมุน รำ ออกท่าทาง
9. มือ ขยับขึ้นข้างบน สะบัด ไป มา อย่างเร็ว

ฯลฯ

บางครั้ง กระพริบ ตา อย่างรวดเร็ว กระพริบไม่หยุด

ผมขออนุญาต สอบถามครับ
1. ผมกำหนดลมหายใจ เข้าออก แต่เมื่อร่างกายขยับ ผมได้แต่ตั้งสติ
   ผมจะกำหนด อย่างไรครับ
2. ผมจะต้องทำอย่างไรครับ อาการเหล่านี้ จึงจะหายไปได้ และสามารถ นั่ง
   สมาธิ ได้อย่างตัวตรง และสงบ
3. ผมต้องทำอย่างไรต่อครับ เมื่อเกิดอาการเหล่านี้ขึ้น
4. ตอนนี้ผมรู้สึกกลัวมากครับ ไม่รู้ว่าอาการแบบนี้ มันดี หรือไม่ดี
   ผมไม่ทราบว่า สิ่งที่ผมปฏิบัติมา มันถูกทางหรือเปล่า

รบกวนสอบถามท่านผู้รู้ด้วยครับ

จากคุณ : Chamlong97
เขียนเมื่อ : 7 ธ.ค. 54 15:20:40

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com