Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

จำนวนธูป -เทียน ในการไหว้ศาล ติดต่อทีมงาน

ดาว   สวัสดีครับ

ขออนุญาตถามเรื่องใกล้ตัวตามหัวข้อกระทู้ครับ
อยากทราบว่า จำนวนธูปและเทียนในการไหว้ศาลแต่ละครั้ง ใช้เท่าไหร่?

ผมขอให้ข้อมูลดังนี้ครับ

1.  มีศาลสูง : ผมเข้าใจว่านี่คือ ศาลพระพรหม หรือศาลพระภูมิ
ที่คอยดูแลสมาชิกในบ้านให้อยู่เย็นเป็นสุข

ปัจจุบัน ผมใช้เทียน 2 เล่ม และธูป 7 ดอก ผมทำถูกต้องไหมครับ?

2.  มีศาลเตี้ย : บริเวณเดียวกัน ผมเข้าใจว่านี่คือศาลตา-ยาย
หรือศาลเจ้าที่ ที่คอยดูแลรอบๆพื้นที่บ้าน
ไม่ให้มีอันตรายใดๆแผ้วพาลเข้ามา

ปัจจุบัน ผมใช้เทียน 2 เล่ม และธูป 5 ดอก ผมทำถูกต้องไหมครับ?

หมายเหตุ จำนวนธูป นับรวมได้ 12 ดอก
ผมจุดทีเดียวพร้อมกัน  ไหว้พร้อมกัน ภาวนาทีเดียวพร้อมกัน
แต่แยกธูปปักที่ศาลสุง 7 ดอก  และปักศาลเตี้ย 3 ดอก
ส่วนอีก 2 ดอก ผมนำไปปักดิน !!
เพื่อขอขมาและบอกกล่าวแก่พระแม่ธรณีครับ

หากผมทำผิดประการใด  ขอคำชี้นำด้วยครับ
ด้วยไมตรีจิตครับ

จากคุณ : ออมสินไตตั้น
เขียนเมื่อ : 7 ธ.ค. 54 22:06:43

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com