Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

อะไรเป็นเหตุให้หลายๆท่านคิดว่า วิธีของหลวงสดพ่อวัดปากน้ำไม่ถูกต้องครับ{แตกประเด็นจาก Y11440762} ติดต่อทีมงาน

man....

เท่าที่สังเกตมา หลายๆกระทู้ มักจะมีการตั้งข้อสังเกตว่า วิธีของหลวงพ่อสดวัดปากน้ำนั้นไม่ถูกต้อง ก็เลยอยากทราบว่า ตรงไหนครับ ที่ว่าไม่ถูกต้อง เท่าที่ผมรู้ก็คือ ไม่มีในพระไตรปิฏก เท่านั้น ส่วนเรื่องอื่นไม่ทราบเหมือนกัน จึงมาตั้งกระทู้ถามครับว่า อะไรที่ท่านคิดว่าไม่ถูกต้องบ้างครับ

ผมออกความคิดเห็นก่อนละกัน
   เคยอ่านที่ห้องนี้ครับว่า จะมีอยู่กายหนึ่งเมื่อเข้าถึงแล้วจะเห็นกิเลส ไม่ทราบว่าจริงเท็จแต่ประการใด ก็เลยนึกไปถึงตอนที่พระสิทธัตถะ ก่อนที่จะตรัสรู้พระอนุตรสัมมาสัมโพธิญานเป็นพระพุทธเจ้านั้น ท่านนั่งอยู่ใต้ต้นศรีมหาโพธิ์ไม่ใช่หรือครับ ท่านนั่งอย่างเดียว ไม่ได้เดินจงกรม และตอนที่นางราคะกับนางตัญหามาก่อกวนนั้น นั่นคือการเห็นกิเลสหรือเปล่าครับ
ขอบคุณครับ

แก้ไขเมื่อ 10 ธ.ค. 54 22:40:49

แก้ไขเมื่อ 10 ธ.ค. 54 22:39:34

จากคุณ : สองนิ้วชี้
เขียนเมื่อ : วันรัฐธรรมนูญ 54 22:36:15

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com