Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

==> ขี้เกียจ ... แก้ยังไงดีคะ ติดต่อทีมงาน

เราไม่รู้เป็นอะไร  จะขี้เกียจเป็นพักๆ ค่ะ  
เรื่องอื่นๆ ก็จะปล่อยไป ไม่สนใจเพราะเด่วก็กลับมาสนใจเอง หากเป็นประโยชน์จริง

แต่กับเรื่องการปฎิบัติธรรมนี่สิคะ ทำไม แบบไม่ค่อยเข้าใจตัวเองเลยค่ะ
บางทีก็ไหลลื่น ใจเป็นกุศล อยากสร้างกุศล อยากปฎิบัติธรรม
ซึ่งก็ดีเยี่ยมเลยแหละค่ะ อยากให้เป็นแบบนี้บ่อยๆ เรื่อยไป...  

แต่อยู่ๆ ก็จะมีเรื่องขี้เกียจเข้ามาแทรก หยุดกึกขึ้นมาดื้อๆ เลยค่ะ
และสังเกตุดูบางทีไม่ใช่ขี้เกียจธรรมดานะคะ ประมาณเดินผ่านห้องพระก็ไม่สนใจ
บางทีขนาดหยุดยืนที่หน้าห้องพระ เพื่อจะดูใจตัวเองว่าทำไม เพราะอะไร
แล้วขี้เกียจเหนือกว่าอ่ะค่ะ  แบบว่า ไม่ ไม่เข้า ไม่ทำ ...
ซึ่งเราก็จะไม่ฝืนตัวเอง เพราะรู้ว่านั่งไปก็ต้องฟุ้งแน่ๆ เพราะใจไม่ยอมอ่ะค่ะ

คำถามก็คือ สภาวะแบบนี้เรียกว่าอะไร ทำไมถึงเป็นแบบนี้ และต้องแก้ไขอย่างไรคะ

อย่าหัวเราะกับคำถามงี่เง่าเลยนะคะ ก็รู้ว่าต้องเลิกขี้เกียจไง
แต่ทำไมยังผ่านไปไม่ได้สักที ดีๆ หายๆ จนอดนึกสงสัยมากว่ามันอะไรกันเนี่ย...

จากคุณ : Smiling-girl
เขียนเมื่อ : 11 ธ.ค. 54 11:54:55

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com