Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

***พระซน 3 *** ติดต่อทีมงาน

พระซน 3 : สำนึกของพระซน

ภูเขาที่พระซนเกือบตก และวัดเขาสามยอด อยู่ในภาคอีสานครับ
เมื่อ 20 ปีก่อน เป็นที่ๆ ห่างไกลความเจริญมาก บรรยากาศแบบชนบทจริงๆ สายไฟพึ่งไปถึงไม่นาน
มองไปสุดสายตามีแต่ต้นไม้กับภูเขา บ้านเรือนของชาวบ้านเป็นกระต๊อบตามรายทาง
กลิ่นของต้นไม้ใบหญ้า กองฟืน ดินลูกรัง หรือกลิ่นฝุ่น ช่างแตกต่างจากกลิ่นของสังคมเมืองเสียนี่กระไร

ย้อนกลับไปอีก 1 ปี นายซนก็เป็นผู้ชายที่อยุ่ในแวดวงสังคมเมืองหลวง ใช้ชิวตตามกระแส
กิน เที่ยว จีบสาว ตามประสา แม้ว่าเวลานั้นแหล่งเที่ยวอาจไม่ดกเหมือนปัจจุบัน แต่ก็ไม่น้อยล่ะครับ
กินเหล้า สูบบุหรี่ ดูหนัง ฟังเพลง อ้อ...เล่าให้ฟังนิดนึง สมัยนั้นสูบบุหรี่ที่ไหนก็ได้นะครับ
ในร้านอาหาร ในห้าง แม้แต่ในโรงหนัง เค้าไม่ห้ามเหมือนสมัยนี้ แต่นายซนก็สูบไม่มากหรอกครับ
ไม่ถึงกะติด แต่ที่ติดนี่คือสนุ๊กครับ ลองได้จับไม้คิวแล้วสว่างเลย เล่นมันทั้งคืน
ชีวิตที่เล่ามานี่คงเหมือนใครหลายๆ คนนะครับ หาความสุขไปตามกระแสโลก
ปณิธานที่เหมือนจะดูดีก็คือตั้งใจทำงาน สร้างฐานะ สร้างอนาคต มีครอบครัว (แล้วก็ตาย)

บรรยากาศชีวิตนายซนอยู่ในสังคมที่ถือว่ามีระดับพอสมควร
ทำงานกับบริษัทหนังสือพิมพ์อันดับ 3 ของเมืองไทยในสมัยนั้น และก็เป็นนักดนตรี แถมมีงานโฆษณา
เคยได้เซ็นสัญญาออกเทป (สมัยนั้นไม่มีซีดี) กับค่ายเพลงดัง (ตอนหลังติดปัญหา เลยไม่ได้ทำเพลง)
เคยได้เล่นโฆษณากับบริษัทกาแฟดัง มีงานจ้อบบนเวทีบ้างพอสมควร
อยู่ในสังคมแสงสี แต่งตัวเฟี้ยว เก็กหล่อ แต่ขณะนี้ก้มลงมองตัวเองมีแต่สีหม่นๆ ของจีวร
ตึกรามบ้านช่อง แสงสีรอบตัว พลันกลายเป็นภูเขาต้นไม้ ใบไม้แห้ง ดินและฝุ่น
พระซนมีสิ่งหนึ่ง เค้าอาจจะเป็นคนหลงแสงสี แต่เค้ามีปณิธาน
ทำอะไรทำจริง ศึกษาอะไรต้องให้รู้ถ่องแท้ ตั้งใจ ไม่เหยาะแหยะ เรียกว่าซนแบบมีทิศทาง
ประจวบเหมาะกับตอนก่อนบวชมีจังหวะและแรงบันดาลใจ เรื่องนี้จะเล่าคราวหลังนะครับ

ปณิธานของพระซนแรงครับ แรงขนาดไหน ก็ขนาดบอกแฟนว่า ไม่ต้องรอ
ไม่รู้จะสึกเมื่อไหร่ ไม่ต้องรอ ที่ตัดใจแบบนี้ ไม่ใช่แฟนพระซน เอ้ย..แฟนนายซนไม่สวยนะครับ
เคยถ่ายปกหนังสือมาแล้ว ฐานะดีด้วย เรียนจบมหาวิทยาลัยดัง ทำงานดี  
และก็ไม่ใช่ไม่รัก แต่พระซนรักพระธรรมมากว่าครับ รักเป็นชีวิตจิตใจเลย
อยู่ที่อีสาน พระซนรักพระธรรมยิ่งขึ้นไปอีก ชาวบ้านที่นี่ฐานะยากจน โดยส่วนมาก
บ้านของพวกเค้านะครับ หาเต็มหลังยากเต็มที โดยส่วนมากมีหลังคา แต่ฝามีไม่ครบ 4 ด้าน
บางบ้านใช้ไม้ไผ่มาขัดเป็นตาราง แล้วเอาใบใม้ใหญ่ๆ มาขัดไว้ตามช่อง แล้วเอามาขึงทำฝาบ้าน
ก็มี 3 ด้านบ้าง เต็มหลังบ้าง พออยู่หลบแดดหลบฝนแค่นั้น ไม้ก็ตัดเอาในป่านะครับ ไม่ได้ซื้อหาหรอก
พระซนไม่เคยเห็นอะไรแบบนี้ครับ อยู่กับแทบจะเป็นชาวป่า ชาวบ้านบอกว่า ถ้ามาขอลูกสาวหมู่บ้านนี้
เอาสวยที่สุดในหมู่บ้านเลย มีเงินสามหมื่นแต่งได้เลย (สมัยนั้นเงินเดือนจบป.ตรีใหม่ๆ ประมาณ 3,000 )

บ้านจะเล็กจะโทรม แต่ศรัทธาของพวกเค้าใหญ่มาก
ทุกครั้งที่พระซนลงมาจากเข้าสามยอดเพื่อบิณฑบาตร
ท่านจะพบกับใบหน้าเหี่ยวย่นของคนชราที่มาคอยใส่บาตรเป็นแถว
นัยตาของพวกเค้า ทำไมช่างใสเหลือเกิน สีหน้าก็ดูอิ่มมีความสุข
พระซนไม่เคยพบแววตาและสีหน้าแบบนี้ในเมืองหลวง ที่มีแต่หน้าสวยๆ แต่แววตาหมองๆ
หน้าคนที่นี่ตรงกันข้าม หน้าไม่สวยแต่แววตาใส  ทุกคนที่มารอใส่บาตรจะนั่งยองๆ
ใส่บาตรด้วยอาการนอบน้อมมาก และชาวบ้านก็มักจะถามพระซนด้วยรอยยิ้มน้อยๆ อยู่เสมอ
เป็นยังไงบ้าง (เป็นจ้ะได๋), สบายดีไม๊ (ซำบายดีบ้อ), อยู่ไหวไม๊ (อยู่ได้บ้อ)
ไหวๆ อยู่ได้ซิยาย อยู่ได้ ลำบากแค่ไหนก็อยู่ได้ อยู่ได้เพราะรอยยิ้มของยายนี่แหละ
ตาและยายที่นั่งยองๆ เรียงเป็นแถว ก็ค่อยๆ หย่อนก้อนข้าวเหนียวลงมมาในบาตร
ใส่แต่ข้าวเหนียวนะครับ ส่วนกับข้าวเดี๋ยวใส่ปิ่นโต ตามไปถวายที่วัด เค้ากลัวพระจะหนัก
เห็นภาพชาวบ้านแก่ๆ เดินต้อยๆ ถือปิ่นโตมาวัดแล้ว พระซนรู้สึกว่า เราต้องทำให้ดีที่สุด
เป็นพระที่ดี เคร่งครัดต่อศีล ตั้งใจศึกษาปฏิบัติธรรม อย่าย้อหย่อน อย่าทำผิดศีลเด็ดขาด
ถ้าเป็นพระเลว ข้าวของชาวบ้านที่กลืนลงไปแต่ละคำ เปลี่ยนเป็นถ่านแดงร้อนๆ จะดีกว่า
กินแล้วตายไปเลย ดีกว่าเป็นพระไม่มีศีล ไม่มีธรรม อยู่ไปก็รกโลก
อันนี้พระพุทธเจ้าท่านตรัสไว้เลยครับ พระซนจำติดตรึงไว้ในจิต

ตั้งแต่บวชมาพระซนเป็นพระเคร่งนะครับ เห็นท่านซนๆ แบบนี้
ศีลหรือพระวินัย ท่านพยายามรักษาให้มากที่สุด พยายามไม่ให้ผิดเลย
ไม่ใช่แค่ 227 ข้อ วินัยย่อยๆ ท่านก็พยายามรักษา ขนาดถ่ายอุจจาระก็ไม่เบ่งแรง
มีนะครับ วินัยห้ามสงฆ์เบ่งอุจจาระแรง ผิดวินัยย่อยๆ เหมือนกัน
ท่านคงจะให้มีสติระวังสุขภาพ วินัยย่อยๆ มีอีกเยอะครับจะเป็น 1,000 ข้อเลยกระมัง

ศรัทธาในพระศาสนา เมื่อได้มาบวชพระ ได้มาศึกษาปฏิบัติในที่ลำบากเช่นนี้
ก็ทำให้พระซนเกิดความมั่นคง รัก เคารพมากยิ่งขึ้น ในสิ่งที่พระศาสดาทรงสร้างไว้
พระซนตายเพื่อศาสนาได้ครับ อุทิศให้เลย สิ่งนี้ยิ่งใหญ่และมีค่ามากกว่าชืวิตเล็กๆ ของพระซนมาก
เราเป็นชาวพุทธ เรามีสิ่งยิ่งใหญ่ขนาดนี้อยู่ตรงหน้า ทิดซนฝากมาถามว่า เรากำลังทำอะไรอยู่
ยังเป็นนายซน คนก่อนบวช หรือมีจิตใจเป็นดวงเดียวกับพระซน
คุณจะเลือกแบบไหน ชีวิตพระซนเป็นแบบอย่างคนๆ หนึ่ง ที่ให้คุณเห็น ในมุมที่คุณอาจไม่เคยรู้
พระซนอยู่แบบลำบาก แต่หัวใจเปี่ยมไปด้วยความอิ่ม อิ่มจนความลำบากหมดความหมายครับ
เทียบกันไม่ได้เลยครับ มาเถิดครับ ...มามีหัวใจดวงเดียวกันกับพระซน

จากคุณ : ทางนี้
เขียนเมื่อ : 14 ธ.ค. 54 19:20:54

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com