Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

เดอะซีรี่ส์ - ก่อนจะลาโลกจะเห็นเรื่องทางโลกเป็นอีกแบบหนึ่ง ติดต่อทีมงาน

ล็อคอินของผมเองก็ใกล้จะหมดอายุลงทุกวันๆ ผมก็เห็นบอร์ดพันทิปเป็นเรื่องสนุกๆ
ต้องขออภัยสำหรับบุคคลที่จริงจัง
เพราะตอนนี้ผมเองอ่านกระทู้และความเห็นแล้วก็ยิ้มไป บางทีก็มี หึหึ
ผมเป็นคนมีนิสัยจุกจิกน่ารำคาญนะครับ คือ ชอบตอดนิดตอดหน่อย
นิสัยแบบนี้บรรลุธรรมยากครับ เพราะสงสัยเยอะ ฟุ้งซ่านเยอะผมก็ต้องหาทางทิ้งมันซะ
แต่สิ่งที่ทำมาแล้วในอดีตก็กลับไปแก้ไขไม่ได้ เรื่องที่รู้แล้วก็เลยต้องปล่อยเลยตามเลย
ผมเองเวลาอยากจะรู้อะไร ก็จะใช้ google กับ smart search ซะเป็นส่วนใหญ่
ไอ้ที่จะมานั่งถามในพันทิปนี่มีน้อยครับ หรือถ้าจะมีก็เป็นเรื่องที่หาเรื่องถามเสียมากกว่า
ก็ทำให้เห็นนิสัยและพื้นเพของเพื่อนสมาชิกบางคนบ้าง
ยิ่งรู้ก็ยิ่งสบายใจ อ้อ.. เขาเป็นอย่างนี้มานานแล้วนะ
แต่ที่ชัดเจนที่สุดก็คือความเห็นของตัวเองนี่แหละครับ ที่มันชัดเจน

จริงๆแล้วธรรมชาติของบอร์ด กระดาน กระทู้ นี่มันก็เป็นเหมือนๆกันทุกที่นะครับ
ตั้งกระทู้ขึ้นมา ก็เหมือนเราไปซื้อรถมาคันหนึ่ง แล้วก็ถามเพื่อนว่า เป็นไงบ้าง
ก็มีทั้งความเห็น ความรู้ ความชอบ ไม่ชอบ ความรู้สึก ประดังเข้ามา
สุดท้ายรถก็คือรถเหมือนเดิม
เรื่องนี้ชัดเจนมากถ้าคุณเข้าไปที่โต๊ะรัชดา
เรื่องทางศาสนาก็เหมือนกัน อ้างอิงพระไตรปิฏก อ้างอิงพระรูปนั้นรูปนี้
สุดท้ายแล้วจะมีติ่งๆหนึ่ง เรียกว่า อ้างอิงแล้วจะออกความเห็นบ้าง
ผมก็ทำครับ และเห็นว่าเป็นเรื่องปกติ เพราะช่องสีขาวๆข้างล่าง
มันเขียนว่า ความคิดเห็น ไม่ใช่ข้อเท็จจริง
แต่ใครจะใส่ข้อเท็จจริงก็ไม่ผิด
แต่ควรจะแยกให้ออกระหว่างข้อเท็จจริง กับความจริงด้วยนะครับ
ผมจะขอแนะอย่างนี้แ้ล้วกัน
ชายคนหนึ่ง มือถือขวาน เสื้อชุ่มเลือด ยืนอยู่ข้างศพที่หัวแบะด้วยรอยขวาน
อย่างนี้เรียกว่าข้อเท็จจริง
ส่วนความจริงใครฆ่าชายที่เป็นศพอยู่นั้น...
หาอ่านได้ในนิยายสืบสวนเชอร์ล็อค โฮล์มครับ ๕๕๕
อ่านความเห็นแล้วต้องเข้าใจว่า มันอาจจะไม่ใช่ข้อเท็จจริงและความจริงนะครับ

เวลาอ่านกระทู้ผมมักจะมุ่งหาประเด็นของกระทู้
แต่สมัยนี้บางทีก็ซับซ้อนมากขึ้น เพราะที่ถามมาหลายครั้ง ไม่ได้ต้องการความรู้
แต่ต้องการแสดงความเห็นของตัวเองต่างหาก
ซึ่งแม้จะเป็นโต๊ะศาสนา แต่ใครจะลดตัวเราของเราได้ดีไปกว่าพระอริยเจ้าเล่าครับ
ดังนั้นจึงมีการโต้เถียงกันอย่างสนุกสนาน จนบางครั้งก็อดยิ้มไม่ได้
โดยเฉพาะพวกที่ เถียงเรื่องอัตตา อนัตตา ตัวเราของเรา นี่เห็นแล้วอดยิ้มไม่ได้จริงๆ
ถ้าไปถึงเรื่องพระนิพพาน ยิ่งอ่านแล้วยิ่งยิ้ม นิพพานสูญมั้ยสูญ มีอัตตาหรืออนัตตา
แหม... คุยกันสนุกจริงๆ
ผมนึกถึงกระทู้ต่างห้องที่เขาถามว่า
ชาวยิวเป็นยังไง ชาวอเมริกันเป็นยังไง อังกฤษละเป็นยังไง
คนไทยตอบ? ก็เห็นต่างๆกันไป อ่านแล้วก็ยิ้มๆ ความเห็นหลากหลายดีจริงๆ
บางทีก็ทำให้นึกถึงเรื่องปลากับเต่าไปซะอย่างนั้น
เรื่องสัญญากับสังขารนี่เอาแน่เอานนอนไม่ได้นะครับ ต้องขออภัย

ผมเองก็ว่างวันหนึ่ง ลอง search ชื่อล็อคอินตัวเองใน google ดู
พบอะไรก็ไม่รู้ เลยลองใส่คำว่า ธรรม ลงไปอีก... เพียบเลยแฮะ
ส่วนใหญ่ก็มาจากพันทิปนี่แหละ พบว่าผมตอบกระทู้ในพันทิปเกี่ยวกับธรรม เยอะมาก
จริงๆแล้วเจตนาเดิมก็เข้าพันทิปมาหาความรู้ จนมาตอบกระทู้บ้าๆบอๆในนี้
ก็เห็นว่าตอบไปเยอะแล้ว ซ้ำซะมากด้วย ความเห็นก็ไม่ต่างไปจากเดิมแล้ว
ผมเชื่ออย่างหนึ่งก็คือ ควรจะเปลี่ยน ก่อนที่จะถูกบังคับให้เปลี่ยน
เวลาในชีวิตก็มีน้อยลง เวลาที่ต้องเอาไปทำอย่างอื่นก็มีมากขึ้น
ผมไม่รู้ว่าอนาคตจะมีอะไรเปลี่ยนไปบ้าง
ผมรู้แต่ว่าผมจะทำอะไรตอนนี้
...กด Choose file

ปล. ตกลงพันทิปจะให้เป็นโต๊ะ หรือ ห้อง
ปล.๒ ชีวิตมีแต่เรื่องสนุกนะครับ แต่มองอีกมุม ก็มีแต่ความทุกข์ อย่าสนุกจนเพลินนะครับ

และ กด ส่งกระทู้เข้าห้องศาสนา

จากคุณ : sirnitfi
เขียนเมื่อ : 16 ธ.ค. 54 12:16:44

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com