Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ทำไมดื่มเหล้าแล้วถึงบาป? ติดต่อทีมงาน

คือผมค่อนข้างจะสงสัยนิดนึง จริงๆลองหาคำตอบด้วย google มาแล้ว แต่ผมก็ยังไม่ค่อยจะเข้าใจอยู่ดี

คือเข้าใจว่า สุรา ทำให้คนเราขาดสติยั้งคิด อันเป็นเหตุให้กระทำการอันใดที่เบียดเบียนไปถึงผู้อื่น

ถ้าหากว่าผมดื่มแล้วยังมีสติที่จะไม่เบียดเบียนใคร แล้วไม่ดื่มเป็นนิสัยจนเลิกไม่ได้ถามว่าผมจะบาปมั้ย?

ถ้าบาปแล้ว การที่ศาสนาอื่นอย่างคริสต์ที่ดื่มเหล้าองุ่นกับขนมปัง แทนพระกายและพระโลหิตของพระองค์ อย่างนี้จะถือว่าบาปมั้ย? หรือผมเอาหลักคำสอนแต่ละศาสนามาตีกันมั่วเอง- -

พิมพ์ไปกลัวบาปไป T^T จะถือว่าผมสงสัยในหลักคำสอนของพระพุทธเจ้ารึเปล่าเนี่ย ใครก็ได้ชี้ทางสว่างให้ผมที

จากคุณ : [BB]Thanatos~*
เขียนเมื่อ : 20 ธ.ค. 54 11:00:44

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com