Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

(ผมศาสนาคริสต์)สมาธิแบบTM, โยคะ, ธิเบต, เซน, ฯลฯ แต่ละแบบให้ผลต่างกันอย่างไร และผลของจิตใจ,ความคิด เป็นอย่างไรหลังการฝึก ติดต่อทีมงาน

(แก้ไข 6.49 น.)

ก่อนอื่นต้องขออธิบายก่อนว่า ผมเป็นคริสเตียน กำลังหาวิธีนั่งสมาธิในแบบที่เหมาะสมกับตัวเองครับ
เหตุผลที่ไม่นั่งสมาธิแบบพุทธ คือ ได้อ่านหลายๆกระทู้ในนี้ อธิบายว่า สุดท้ายแล้วหากนั่งสมาธิแบบพุทธ ก็ต้องใช้แนวคิดทางพุทธ และต้องมีความคิดเช่นเดียวกันคนศาสนาพุทธ ไม่เช่นนั้นจะ "ตัน"

จุดประสงค์ของการนั่งสมาธิ/ฝึกสมาธิของผม คือ เพื่อ "มีสมาธิในการเรียนการทำงาน และเรื่องอื่นๆทุกเรื่องในชีวิต" และ "ควบคุมความคิดของตัวเองได้" ไม่ให้ฟุ้งซ่านอยู่ตลอดเวลา และ(ส่วนเสริม)อยากให้กำหนดความขยันของตัวเองได้ (เพราะโดยนิสัยเดิม เป็นคนขี้เกียจมาก แก้ไม่หาย ไม่ว่าเวลาจะผ่านไปกี่ร้อยล้านปีก็ตาม)

สรุป โดยหลักที่ต้องการคือ "มีสมาธิ" และ "ควบคุมความคิดได้" และ "ไม่ผิดหลักความเชื่อและไม่ต้องออกจากทางของศาสนาคริสต์"

คำถามของผมครับ...

สมาธิแบบ... TM, โยคะ, ธิเบต, เซน และอื่นๆ... (ยกเว้น "เพ่งฌาน" ของคาทอลิก เพราะคริสเตียนกับคาทอลิก ก็มีความเชื่อที่ต่างกัน)

1. แต่ละแบบ ให้ผลต่างกันอย่างไรบ้างครับ ฝึกไปแล้วจะได้ผลเหมือนกันหมดเลยไหม? บุคลิก ลักษณะนิสัย ความปลอดโปร่งของสมอง หรืออะไรบ้าง ที่จะพัฒนาขึ้น หรือเปลี่ยนแปลงไป

2. ผู้ที่ฝึกสมาธิในแต่ละแบบ จะมีชีวิตเปลี่ยนไปหรือไม่? และแตกต่างกันอย่างไรในแต่ละแบบ

3. จุดสูงสุดของแต่ละแบบอยู่ที่ตรงไหน? วัตถุประสงค์ของแต่ละแบบ ต่างกันอย่างไร?

4. จากทั้งหมดข้างต้น แบบไหนที่เหมาะกับผม แบบไหนที่ผมควรฝึก ครับ

ขอบคุณผู้ที่ตอบมากๆครับ ขอให้ทุกท่านมีสมาธิที่ดี เจริญๆตามแบบที่ต้องการ :D

ปล.ไม่ต้องตอบทั้งหมดก็ได้ครับ แค่ไหนแค่นั้น :D

แก้ไขเมื่อ 22 ธ.ค. 54 06:49:47

จากคุณ : Xame
เขียนเมื่อ : 22 ธ.ค. 54 06:04:31

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com