Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ขอคำแนะนำนักปฏิบัติหน่อยครับ ผมมือใหม่หัดฝึก ติดต่อทีมงาน

ผมขอเล่าแกมถามทางปฏิบัติของผมนิดนะครับ ผมอายุ 27 แรงบันดาลใจก็มาจากทุก ๆ ท่านในห้องนี้แหละครับที่ทำให้ผมฝึกสมาธิมาก็ย่างเข้าเดือนที่ 4 แล้ว แรก ๆ ฝึกสารพัดจะเจอหมายถึงความรู้สึกตอนทำสมาธินะ แสงแว๊บ ๆ บ้าง ตัวลอย ตัวพองบ้าง รู้สึกเหมือนโดนสูบลงท่อบ้าง จะหลับบ้าง แต่ก็ไม่ได้ติดใจอะไรในอาการเหล่านี้นะครับ เป็นอยู่ประมาณเดือนกว่า ๆ เป็นทุกครั้งที่ทำแต่ก็ไม่ได้ใส่ใจอะไร มาติดอยู่ตรงที่ลมละเอียดและจิตรวมลึกลงไปอีกแล้วรู้สึกอึดอัด หายใจไม่ออก อาการมันรุนแรงนะครับไม่เคยเป็นในสภาวะปกติเลย ตัวเกรงหายใจไม่ออกฝืนต่อก็ไม่ได้ต้องหยุดทุกที อันนี้ติดอยู่นานมาก เพิ่งผ่านจุดนี้ได้ตอนสามเดือนครื่งที่ฝึก แล้วตอนที่ผ่านได้ก็จำไม่ได้ด้วยว่าผ่านได้ยังไง เพราะว่าไม่เคยเปลี่ยนวิธีฝึกเลย จำได้แค่ตอนผ่านมันโล่ง โปร่ง สบายมาก ๆ พอผ่านได้ทีนี้ก็สบายเลย ทุกทีที่นั่งอาการอึดอัดก็ไม่มีเลย จิตรวมไวและสงบดีมาก ๆ ไม่เคยรู้สึกง่วงนอน ยิ่งนั่งยิ่งอิ่ม ความรู้สึกที่เคยเป็นแรก ๆ อาการตัวโต ตัวลอย ก็ไม่เคยเกิดเลย คงมีแต่แสงแว็บ ๆ ตอนเริ่มนั่งเท่านั้น แต่สิ่งที่เป็นมาตลอดในตอนนี้คือความรู้สึกเหมือนว่าตัวเองนั่งแช่น้ำอยู่ครึ่งท่อนตัว แล้วมีคลื่นน้ำเล็ก ๆ มากระทบกายให้ไหวเนิบ ๆ รู้สึกได้ชัดเจน พอรู้สึกว่าตัวไหวเนิบ ๆ นี้ลมหายใจจะชัดมาก แม้ว่าลมหายใจจะละเอียดและเบานะ แต่แปลกที่ได้ยินเสียงลมหายใจตัวเองเสียงดังมาก ๆ แถมยังรู้สึกว่าลมหายใจมันเข้าไปในท้องเป็นลำเลย จิตตัวเองก็จะจับอยู่ที่ลมนี่แหละ พักหลังนี้จะเกิดขึ้นบ่อย แต่ไม่ได้เกิดขึ้นนานนะครับ ครั้งละไม่น่าจะเกิน 20 วิ นั่งแต่ละครั้งจะเป็นอยู่ไม่ต่ำกว่า 3 ครั้งที่นั่งทำสมาธิ ปัจจุบันนี้ก็คิดว่าน่าจะเข้าเดือนที่ 4 พอดี อาการที่เป็นนี้เป็นทุกทีที่นั่งก็ว่าได้ครับ รู้สึกว่าจะเป็นบ่อยขึ้นและนานขึ้นเรื่อย ๆ หลายครั้งขนาดออกจากสมาธิมาใช้ชีวิตปกติอาการตัวไหวเนิบ ๆ นี่แหละยังติดมาเป็นวัน ๆ เลย ผมฝึกแบบดูลมหายใจเข้าออกนะครับ เพราะว่าผมฝึกวิธีอื่น ไม่ว่าแบบยุบหนอ พองหนอ ก็ไม่ค่อยสงบ แบบภาวนา พุธ - โธ ก็รู้สึกว่ายากและนานมากว่าจิตจะรวม แต่ถ้าแบบที่ดูลมหายใจเข้าออกแบบกำหนดจุดลมกระทบไว้ที่กลางทรวงอก( ไม่ใช้คำภาวนา ) อันนี้จิตรวมไวมาก สำหรับตัวเองจากที่ลองฝึก ๆ ดูก็คิดว่าคงเป็นวิธีที่ดีที่สุดสำหรับตัวเองแล้ว

ขอถามท่านผู้รู้นะครับกรุณาแนะนำผมด้วย ว่า

-ผมฝึกถูกตามหลักการฝึกแบบอาณาปานสติมั้ย
-สภาวะที่ผมเป็นอยู่ ณ ปัจจุบันนี้เป็นสภาวะที่เกิดตรงตามตาม หลักการฝึก  หรือเปล่า สภาวะนี้คืออะไร
-ถ้าผิดตาม 2 ข้อด้านบน ช่วยแนะนำวิธิการฝึกที่ถูกต้องให้ผมหน่อย
-ถ้าผมมาถูกทางแล้วขอคำแนะนำสำหรับแนวทางการปฏิบัติต่อหน่อยนะครับ ขอบคุณครับ

จากคุณ : ง๊องแง๊งงุ๊งงิ๊ง
เขียนเมื่อ : 22 ธ.ค. 54 21:35:25

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com