Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

แตกประเด็น: นั่งแล้วเพ่งจนอยากเลิกปฎิบัติครับ{แตกประเด็นจาก Y11480512} ติดต่อทีมงาน

ตอนแรกผมคิดว่าจะไม่เขียนกระทู้นี้ขึ้นมาเพราะว่าเขียนไปก็มีแต่ความซื่อบื้อ ความด้อยปัญญาของตัวเอง แต่คิดไปมา 2 วันก็ตัดสินใจเขียน (แต่จะเขียนสั้นๆ) เผื่อว่าข้อความสั้นๆ ของผมจะมีประโยชน์ต่อคนอื่นบ้าง

ผ่านไป 1 อาทิตย์กว่าของการแน่นหน้าอกจนบางทีก็ลามไปถึงต้นคอ ทุกวันนี้ก็ยังเป็นอยู่ครับแต่ก็น้อยลงกว่าหลายวันที่ผ่านมา จนเมื่อมีโอกาสได้ฟังหลวงพ่อท่านนึงทางอินเทอร์เนต ท่านบอกว่าท่านก็เคยแน่นแบบนี้แหล่ะ เป็นมา 3 เดือน ไม่รู้จะแก้ยังไง มันก็เลยเป็นเหตุให้ผมฉุกคิดขึ้นมาได้ว่า เราแน่นมาแค่อาทิตย์เดียวจะเลิกแล้วเหรอ

นอกจากนี้เมื่อวานนี้ได้ฟังทางเนตอีกว่า ท่านตอบปัญหาคนที่ปฎิบัติแล้วแน่นหน้าอกว่า "ก็ภูมิรู้ภูมิธรรมมีอยู่แค่นั้นมันก็ยังต้องแน่นต่อไปนั่นแหล่ะ จะให้รู้สบายๆ มันทำไม่ได้หรอก แต่อย่าเลิกปฎิบัตินะ ให้ตามมีสติต่อไป" ผมฟังจบแล้วมันโดนใจมากๆ นี่เป็นคำตอบที่ผมตามหามานาน(มั้ง) ว่าสาเหตุที่แท้จริงที่เราแน่นไม่ใช่เพราะว่าเราไม่รู้ว่าต้องทำสบายๆ หรือต้องไม่เพ่ง หรือต้องทำสนุกๆ หรือต้องทำผ่อนคลาย ผมรู้หมด(เนื่องจากอ่านและฟังมาพอสมควร) แต่มันทำไม่ได้ พอได้ยินประโยคนี้มันเหมือนปิ้งเลย เออก็ความรู้เรามีอยู่แค่นี้จะไปเอาอะไรมาก ก็ต้องทำต่อไป

เมื่อเช้านี้ตื่นมาผมได้รับอีเมลล์จากพระอาจารย์รูปหนึ่งที่ผมมักถามคำถามท่านเป็นประจำ ท่านตอบมาว่า "ปัญญายังไม่เกิดก็ต้องใช้ความอดทนนำนะ" ยิ่งตอกย้ำว่าปัญหาหรือสาเหตุของความแน่นของผมคือ ยังไม่มีปัญญา

ผมว่าผมต้องการรู้แค่นี้แหล่ะว่าเรายังไม่เกิดปัญญามันเลยแน่น มันตอบคำถามทุกคำถามที่ผมมีเกี่ยวกับความแน่นได้เลย และนี่มั้งครับเลยทำให้ผมแน่นน้อยลง เพราะว่าอย่างที่ผมเล่าไปในกระทู้ก่อน ใครจะมาบอกว่าให้ทำสบายๆ อย่าไปเพ่ง เลิกเพ่ง ผมก็ยังคิดว่ามันไม่ใช่คำตอบของปัญหาของผม เพราะว่าผมก็รู้ว่าต้องทำสบายๆ อย่าไปเพ่ง เลิกเพ่ง

ไม่มีอะไรครับ แค่อยากมาเล่าให้ฟังเฉยๆ ครับ แต่ถ้ามันจะเป็นประโยชน์ต่อใครบ้างก็ถือว่าเป็นผลพลอยได้ครับ

แก้ไขเมื่อ 25 ธ.ค. 54 01:41:48

จากคุณ : w-bpf
เขียนเมื่อ : 25 ธ.ค. 54 01:40:49

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com