Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

เด็กหัดเดิน ติดต่อทีมงาน

สวัสดีครับทุกท่าน ผมได้ติดตามอ่านกระทู้ในห้องศาสนามานานพอสมควรแล้วครับ ก็ได้แต่อ่านมิได้โพสแสดงความคิดเห็นแต่อย่างใด เนื่องจากผมยังไม่ได้เป็นสมาชิกของเว็บพันทิป จนไม่นานมานี้ผมได้ทำการสมัครสมาชิก
    ผมสนใจพุทธศาสนามาตั้งแต่เด็กแล้ว สนใจด้วยเหตุอันใดก็ไม่ทราบอาจเนื่องมาจากคุณตาคุณยายผมชอจทำบุญ จึงติดฝังมาตั้งแต่เด็ก เมื่อตอนที่ผมยังเด็กผมใฝ่ฝันมากว่าอยากเป็นเด็กวัด เนื่องจากเห็นเด็กวัดเดิมตามพระออกบิณฑบาตรตอนเช้า มันช่างดูเท่เหลือเกิน จึงอยากจะเป็นบ้างแต่ก็มิได้เป็น ผมยังจำได้ว่าแม่ผมทอดไข่เจียวให้ไปใส่บาตรที่วัดป่าแห่งหนึ่ง ผมก็ดีใจมากชอบมาก วัดป่าวัดนั้นอยู่ห่างจากบ้านผมไปประมาณ 2-3 กิโลเมตร ซึ่งตอนนั้นผมก็ยังเด็กมากอายุประมาณ 7-8 ขวบได้ ปั่นจักรยานคันเล็กๆไปคนเดียวระหว่างทางไปนั้นจวนจะถึงวัดอยู่แล้ว ดันทำปิ่นโตไข่เจียวตกกลางทางซะงั้น ต้องรีบปั่นจักรยานกลับไปบ้านให้แม่ทอดไข่เจียวให้ใหม่อีก จนสุดก็ถึงวัดได้ใส่บาตรจนได้ เป็นเรื่องที่ผมประทับใจมากไม่อาจลืมได้เลยครับ พอเข้า ม.ต้น ตอน ม.1 อาจารย์จะพาเด็ก ม.1 ทุกคนไปปฏิบัติธรรมที่วัดเวฬุวัณ จ.ขอนแก่น ตอนนั้นก็ทำไม่เป็นหรอกครับสมาธิว่าทำยังไง หลวงพี่ก็สอนให้บริกรรมยุบหนอพองหนอ เวลาเราปวดก็ปวดหนอ อะไรประมาณนี้อะครับ เวลาเดินจงกรมก็จะให้พูดว่าก้าวหนอ แต่ก็เด็กอะครับบ้างครั้งนั่งสมาธิก็ฟุบหลับคาท่านั่งนั้นแหละ ฮ่าๆ ชอบที่สุดก็ตอนนอนสมาธิ พอหลวงพี่บอกให้นอนสมาธิ ก็ดีใจกันยกใหญ่เหมือนฟ้าประทานพรมาให้ พอนอนปั๊บหลับกันทุกคน ฮ่าๆ ผมได้ไปเข้าค่ายปฏิบัติธรรมที่วัดเวฬุวัณ สองครั้ง ครั้งที่สองก็ตอนมอ4 แต่ในช่วง ม.1-ม.4 ผมก็ไม่ค่อยได้สนใจปฏิบัติสักเท่าไร จนมาถึงตอน ม.6 เริ่มทำมากขึ้นเนื่องจากวิชาพุทธศาสนาปาจารย์บังคับให้นั่งสมาธิคนละ 15ครั้ง ครั้งละ30นาที และตอนนั้นผมมีความเลื่อมใสในองค์หลวงตามหาบัว ผมเป็นคนอุดรธานีอะครับ ที่จริงผมศรัทธาท่านมาตั้งแต่เด็กแล้วละครับแต่ไม่ค่อยรู้อะไรเกี่ยวกีบท่านมากเท่าไรนัก ณ ตอนเด็กเลยไม่ได้เลื่อมใสศรัทธามากเท่าตอนอยู่มอหก ตอนเด็กๆก็ไ่ปใส่บาตรที่วัดบ้านตาดกับคุณยายบ่อยๆแต่ก็ไม่ได้เข้าไปฟังท่านเทศน์เท่าไร จำได้ว่าหลวงตาบอกให้ พุทโธ นะ ท่านบอกอย่างนี้ เวลาผมนั่งสมาธิผมก็จะบริกรรมพุทโธ ตลอดแต่ตอนที่เริ่มทำใหม่ๆ ฟุ่งซ่านตลอด แต่ก็กลับมาบริกรรมเหมือนเดิม พอนั่งไปๆ รู้สึกว่าตัวโยกตัวเอนตัวโตขึ้น รู้สึกเหมือนตกเหว ตัวเอียง ตัวลอยบ้าง มองเห็นแสงสว่างในดวงตา เป็นสีต่างๆบ้างอะครับ และในช่วงนั้นรู้จักกับพี่คนหนึ่งเขาก็ส่ง cd ของหลวงพ่อปราโมชมาให้ฟัง ผมก็ทำตาทหลวงพ่อปราโมช โดยการดูจิต เวลาจิตมันคิดอะไรก็ไปตามไปรู้มันแล้วมันก็ดับไปของมันเองพอมันคิดอีกก็รู้ว่ามันคิด โดยไม่ไปปรุงแต่งมันเพิ่มคือแค่รู้เฉยๆอะครับ แต่ผมก็รู้ไม่ค่อยเป็นหรอกครับ แต่ในระหว่างที่ใช้วิธีดูจิตผมก็ไม่เคยลืมที่จะบริกรรมพุทโธเลยนะครับ เพราะว่ามันติดพุทโธ หายใจเข้าผมก็พุทหายใจออกผมก็โท อย่างนี้เรื่อยๆ จนไปเรียนมหาลัย ตอนปี1 ผมยังไช้วิธีการดูจิตกับบริกรรมพุทโธ ผสมกันอยู่ แล้วตอนปี1 ไม่ว่าจะยืนเดินนั่งรู้สึกจิตของผมมันจะพุทโธของมันเองโดยไม่ต้องนึกขึ้นเองเลยครับมันเป็นของมันอัตโนมัติ แต่ตอนนั้นผมรู้สึกเฉยๆ จนกระทั้งผมไม่ค่อยได้ปฏิบัติ มันเลยค่อยเสื่อมหายไป พอมานึกย้อนไปถึงช่วงนั้นรู้สึกว่ามีความสุขไม่วุ่นวาย พอคิดย้อนไปก็นึกเสียดาย ในตอนที่ยังไม่ขี้เกียจ มีครั้งนึงที่ผมนั่งสมาธิโดยยังใช่วิธีดูจิตผสมกับบริกรรมพุทโธอยู่ รู้สึกว่ากายนี้ไม่ใช่เรา แต่ดวงจิตยังเป็นของเรา รู้สึกแบบนี้แค่ครั้งเดียว พยายามทำแล้วทำอีกก็ไม่เคยรู้สึกแบบนี้อีก ไม่ทราบว่าความรู้สึกแบบนี้เป็นอะไรเหรอครับ?? พอเริ่มมีข่าวเกี่ยวกับหลวงพ่อปราโมช ผมก็เลิกทำวิธีดูจิตไป มีแตพุทโธ และตอนนั้นก็เริ่มรู้สึกว่าขี้เกียจปฏิบัติ ไปพักใหญ่ แต่ก็มีทำบ้างแต่ไม่บ่อยเหมือนเมื่อก่อน เพราะความขี้เกียจเป็นใหญ่ จนมาถึงปัจจุบันผมก็เริ่มกลับมาปฏิบัติอย่างจริงจังอีกครั้ง ตอนนี้ผมก็ขึ้นปี3ละ ก็นั่งสมาธิบริกรรมพุทโธ เวลานั่งรู้สึกว่าเฉยๆ อารมณ์พวกตัวโยกตัวเอียงตัวลอยตัวโต ไม่ค่อยปรากฏให้เห็น รู้สึกว่านั่งไปมันก็เฉยๆไม่มีไรเกิดขึ้น มีบ้างฟุ่งซ่านลืมพุทโธ พอรู้ตัวก็กลับมาพุทโธใหม่ และรู้สึกว่าคำบริกรรมพุทโธมันเพี้ยนไป เริ่มนั่งก็พุทโธอยู่นะครับพอบริกรรมไปๆ เริ่มเพี้ยนเป็นบุทโธ ปุดโธๆ และรู้สึกว่าคำบริกรรมมันเบามากแทบไม่ได้ยิน เหมือนกับมันจะหายไป ต้องนึกใหม่แรงๆถึงดีขึ้นอะครับ ไม่ทราบว่ามันเป็นอะไรเหรอครับ แล้วที่ทำมาผมทำถูกต้องไหมครับ เป็นแนวทางที่ควรเดินหรือเปล่าครับ
     ต้องขออภัยด้วยนะครับทีเล่ายาวมาก โดยส่วนตัวผมไม่ได้อ่านพระไตรปิฏก เลยไม่ค่อยมีความรู้ทางปริยัติมากเท่าไร ส่วนมากมีแต่ฟังเทศน์สายหลวงปู่มั่น แต่ก็ไม่ค่อยเข้าใจอะไรหรอกครับ หากผิดพลาดประการใดขอภัยด้วยนะครับ ผมยังมือใหม่ เหมือนเด็กผึ่งหัดเดิน ช่วยแนะนำติเตียนผมด้วยนะครับ และขอฝากเนื้อฝากตัวกับห้องศาสนาด้วยนะครับ ขอบพระคุณครับ

จากคุณ : เดคูดอน
เขียนเมื่อ : 25 ธ.ค. 54 18:59:50

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com