Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ปีนี้ ผมได้สวดมนต์ข้ามปีพร้อมหน้ากันทั้งครอบครัวเลยครับ ติดต่อทีมงาน

ครอบครับผมมี คุณพ่อ คุณแม่ ผม และ น้องสาว ครับ

ก็ถือว่าเป็นวันส่งท้ายปีที่ดีจริงๆ

ไม่มีแอลกอฮอล์ ไม่มีการเปิดเพลงเสียงดัง ไม่มีคาราโอเกะ

วัดที่ครอบครัวผมไปสวดมนต์ข้ามปี เป็นวัดป่าเล็กๆ สายหลวงปู่มั่นครับ

มีคนร่วมสวดราวๆสี่สิบคน

พอใกล้จะออกจากบ้านเพื่อไปที่วัด

อาการป่วยของคุณพ่อก็กำเริบครับ (ต่อมลูกหมากโต)

พ่อกลัวจะกลั้นปัสสาวะไม่ไหว เลยเปลี่ยนใจจะไม่ไป

ผมเลยบอกคุณพ่อไปว่า อย่าให้สังขารมาร กับ กิเลสมาร มาทำให้เราเสียความตั้งใจเลย ถ้าสวดไปแล้วไม่ไหวก็ค่อยลุกมาเข้าห้องน้ำก็ได้

คุณพ่อจึงตัดสินใจไปครับ

ปรากฏว่า พอเอาเข้าจริงๆ คุณพ่อก็นั่งสวดตั้งแต่ต้นจนจบ โดยไม่ลุกไปไหนเลยครับ

ส่วนน้องสาว ก็มีนั่งหลับบ้าง

ผมก็สอนไปว่า นี่มันกิเลสนะ เป็นนิวรณ์ ตัวถีนมิทธะ มันมาหลอกล่อเรา

เราไม่ได้ง่วงนอนจริงๆ ให้สังเกตว่า พอเลิกสวดมนต์ก็จะหายง่วงเลย

ผมว่าน้องสาวผมก็ต้องเคยปฏิบัติมาเหมือนกันนะ

เพียงแต่ในชาตินี้ ยังไม่ถึงเวลาของเขา ก็ค่อยๆหยอดๆแทรกๆไปครับ

วันรุ่งขึ้นคือ วันขึ้นปีใหม่ ผมและครอบครัวก็ได้ร่วมเป็นเจ้าภาพถวายกุฏิใหม่แด่คณะสงฆ์ครับ

ผมปิติมากครับ ด้วยวิหารทานเป็นทานสูงสุดในฝ่ายวัตถุทาน

ก็ขอแบ่งบุญให้เพื่อนในห้องศาสนาทุกคนเลยนะครับ

การเริ่มต้นปีใหม่ในปีนี้ถือว่า ดีที่สุดในชีวิตผมและครอบครัวเลย

ก็ขอให้ปีนี้เป็นปีที่ดีสำหรับเพื่อนๆทุกคนด้วยนะครับ

อนุโมทนาครับ _/\_

จากคุณ : ฮิมาวาริซซัง
เขียนเมื่อ : 2 ม.ค. 55 04:36:51

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com