Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

จิตใจโดนทำร้าย รบกวนขอคำแนะนำค่ะ ติดต่อทีมงาน

เราคบกับแฟน มาได้ 2ปี 4 เดือนแล้วค่ะ

ตลอดเวลาที่คบกันมาก็มีทั้งสุขและทุกข์ ตามธรรมดา

ความรักก็ราบรื่น รักกันดีค่ะ  แต่มาวันนี้ เพิ่งได้รู้ว่า คนรักของเรานั้น จริงๆ แล้วเขาคือ สามีของคนอื่น และมีลูกด้วยกันค่ะ

เรื่องลูกสาว เราทราบมาแต่แรกแล้ว และก็รักลูกเขาเหมือนลูกเราเอง แต่เราไม่เคยรู้มาก่อนเลยว่า เขายังอยู่กินกับภรรยา ไม่ได้หย่าขาดแบบที่บอกเรา

เพิ่งวันนี้ค่ะ ที่ความจริงทุกอย่างกระจ่างชัดแน่แล้ว ว่าเราเป็นชู้ กับสามีชาวบ้าน

มันทรมานบอกไม่ถูก เสียใจไม่ต้องพูดถึงว่ามากขนาดไหน แต่เรายังทุกข์ใจที่ตลอดสองปีกว่า เราไม่เคยรู้เลยว่า เราผิดศีล เกือบทำให้ครอบครัวคนอื่นแตกแยก

ตอนนี้แฟนเรายังไม่รู้ว่าเรารู้เรื่องหมดแล้ว เค้าไป ตปท. จะกลับมาวันที่ 13 ค่ะ เราตัดสินใจถอยออกมา แต่ใจเรายังไม่แข็งพอ ผู้ชายคนนี้เป็นคนรักคนแรกของเรา และเราเองจากบ้านมาอยู่ ตปท. ไม่มีใครเลยที่นี่ มีแค่เขาคนเดียว  

เรายังไม่เข้มแข็งพอ กลัวว่าหากเขากลับมาแล้วจะยอมใจอ่อน ทำบาปกรรมอีก เลยขอพี่ น้อง ห้อง ศาสนา ช่วยพูดเตือนสติ หรือ แนะนำบทสวดมนต์ ที่ทำให้ใจไม่โกรธแค้น ไม่คิดย้ำๆ ว่าทำไมเขาถึงหลอกเรา ไม่คิดให้ตัวเองเศร้าหมอง

เราอยากใช้ ช่วงเวลานี้ เรียกสติ ตัวเองกลับคืนมา และทำใจให้ยอมรับ และเข้มแข็งพอ เมื่อถึงวั นกำหนดกลับมาของเขา แล้วเราจะสามารถถอนตัว ออกมาจากผู้ชายคนนั้นให้ได้

ทุกวันเราจะสวด พาหุงมหากา ตามแบบหลวงพ่อจรัล

แต่ช่วงนี้เริ่มสวด บทเมตตาใหญ่ และ ธัมมจักกัปปวัตนสูตร แต่สองบทนี้ก็ค่อนข้างยาว สวดทั้งสองบทก็จะนานไปหน่อย เลยต้องเลือกเอา

พี่ๆ น้องๆ มีบทสวดไหนแนะนำ บ้างไหมคะ ไม่อยากให้จิตใจโกรธแค้น แบบนี้เลยค่ะ

ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ

ปล. เรานั่งสมาธิไม่ค่อยได้ค่ะ แค่ประมาณ 10 นาทีก็ฟุ้งซ่าน และต้องเลิกทุกครั้งเลย

จากคุณ : ต้นไม้ในบ้านหลังเก่า
เขียนเมื่อ : 5 ม.ค. 55 20:43:30

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com