Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

สงสัยเรื่อง ปํญญา 3 ครับ ติดต่อทีมงาน

1. สุตมยปัญญา       คือ  ปัญญาที่สำเร็จโดยการฟัง
2. จินตามยปัญญา    คือ  ปัญญาที่สำเร็จโดยการคิดพิจารณา
3. ภาวนามยปัญญา   คือ  ปัญญาที่สำเร็จโดยการภาวนา
------------------------------------
ที่ สงสัย
1 ปัญญา ที่อยุ่ใน 3 คำนั้น แปลได้อย่างเดียวกัน หรือไม่
เป็น ปัญญาอย่างเดียวกันหรือไม่

2 ถ้า ปัญญา ที่ ข้อ 1 นั้นเป็น อย่างเดียวกัน คือ สำเร็จแล้ว สุดท้ายแล้ว
ถามว่า ปัญญา แบบไหน ใน 3 ข้อนั้น มี คุณภาพสมอง ที่สุด

3 คุณภาพ ของ สมอง ที่ว่านั้น วัดจากอะไร

------------------------------------
ความเห็น ของผม คือ
1 ปัญญา ทั้ง 3 นั้น คือ ปัญญาอย่างเดียวกัน แต่เกิดจากสาเหตุ ต่างกัน ตามชื่อ
ที่ใช้เรียก คือ ปัญญา ที่เกิดจาก การฟัง
ปัญญาที่เกิดจากการคิด และ ปัญญาที่เกิดจากการทำ
ในเมื่อ ปัญญา คือ การรู้ชัดตามความเป็นจริง แล้ว
แค่ ฟัง ก็ทำให้รู้ชัดตามความเป็นจริง
แค่ คิด ก็ทำให้รู้ชัดตามความเป็นจริง
แค่ ทำ ก็ทำให้รู้ชัดตามความเป็นจริง

บางท่าง อาจบอกว่า แค่ ฟัง จะให้รู้ชัดตามความเป็นจริงได้อย่างไร
ผม ก็ไม่รุ้ได้ครับ แต่ ตามพระไตรปิฏก บอกว่า "ปัญญาสำเร็จโดยการฟัง"
ถ้า ฟังแล้วไม่สำเร็จ แล้วจะใช่ ปัญญาหรือครับ งั้น
ปัญญาที่สำเร็จโดยการฟัง ก็ไม่มีสิครับ

2 จาก ข้อที่1 ที่ตอบไป ก็จะได้ว่า ผม คิดว่า ปัญญา ที่คือ สุตตมยปัญญา
คือ ปัญญาที่มีคุณภาพที่สุด สำหรับผม

3 สุตตมยปัญญา มีคุณภาพที่สุด เพราะ ใช้เวลาในการทำให้รู้ชัดตามความเป็นจริงน้อยที่สุด

การที่ ผม ฟัง แล้ว ไม่ รู้ชัดตามความเป็นจริง นั้น
ก็ แสดงว่า สมองผม คุณภาพไม่ดี
ไม่ใช่ว่า มันไม่มีทาง  ที่"ใคร"จะแค่"ฟัง" แล้วจะรู้ชัดตามความเป็นจริงได้

-------------------------
เพราะผม ไม่เชื่อว่า ต้องทำเท่านั้นถึงจะรู้ชัดได้
(แต่สำหรับผม คงต้องทำถึงจะได้)

แก้ไขคำผิด ครับ

แก้ไขเมื่อ 11 ม.ค. 55 14:10:27

จากคุณ : a235
เขียนเมื่อ : 11 ม.ค. 55 14:09:07

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com