Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ผมยอมจำนนท์.......ต่อเอกองค์อัลลเลาะห์โดยไม่มีเงื่อนใข ติดต่อทีมงาน

"ข้าฯขอปฏิญานว่า ไม่มีพระเจ้าอื่นใดที่ ข้าฯจะเคารพกราบไหว้นอกจากเอกองค์อัลเลาะห์เท่านั้น และท่านนบีมูฮำมัดคือรอซูลของพระองค์"

ผมเรียนให้ทราบหลายครั้งว่าถึงแม้นผมจะศึกษาศาสนาอิสลามมาตั้งแต่ในครรภ์มารดาจนถึงทุกวันนี้ ผมยังเรียนได้ไม่ถึงกระพี้ของศาสนา แม้นวันที่หมดลมหายใจจากโลกใบนี้ ผมก็ยังเรียนไปไม่ถึงไหน

แต่สิ่งที่ผมยึดเหนี่ยวคือหลักศรัทธา ทั้ง 6 ข้ออย่างแม่นยำและลงถึงแก่นของคำว่าศรัทธา

-ผมศรัทธาต่อเอกองค์อัลเลาะห์ ในข้อแรกอย่างไม่มีเงื่อนใข ไม่สงสัยใดๆ ไม่เขวไขว

เพียงข้อแรก ข้อเดียว ก็นำพา ข้อหลัก อีก 5 ข้อ ให้ตามมาโดยอัตโนมัติ

เพราะฉะนั้นผมจึงศรัทธาว่าทุกสิ่งทุกอย่างบนโลกใบนี้ เป็นพระประสงค์ของอัลเลาะห์ อย่างแน่แท้โดยไม่มีข้อเคลือบแคลง ไม่ต้องหาเหตุผลใดๆมารองรับ

คนบางคนทำความดีทำอิบาดัต เพื่อหวังในสิ่งตอบแทนว่าจะได้บุญ ได้ขึ้นสวรรค์ ได้ความเมตตาจากพระองค์ แต่สำหรับผมทำความดีทำอิบาดะห์ ด้วยหัวใจ ไม่หวังสิ่งใดๆจากพระองค์ เพราะผมสำนึกตนเองว่าคือบ่าวผู้ภักดีต่อพระองค์

ด้วยกระทู้เรื่องนี้จึงไม่ได้หวังว่าให้ท่านอื่นเชื่อตามผม กระทำตามผม แต่เป็นการตะโกนให้โลกรู้ว่า อัลลอฮ์ฮุอักบัร ข้าฯคือผู้ที่ภักดีต่อพระองค์อย่างภาคภูมิใจ

จากคุณ : Jimbovy
เขียนเมื่อ : 11 ม.ค. 55 23:39:56

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com