Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

เมื่อวานไปทำบุญมา..แต่มีเรื่อง"ไม่คาดฝัน"เกิดขึ้นกับตา.. ติดต่อทีมงาน

ไม่รู้ว่าตั้งห้องไหนดี เลยตั้งในห้องนี้...

เมื่อวานนี้ไปไปทำบุญถวายสังฆทานกับแฟนและลูก..ที่วัดประยูรฯ แถวๆสะพานพุทธ
พอถวายเสร็จเรียบร้อยทุกอย่างก็เลยไปให้อาหารเต่า(ยักษ์) และปลา(น่าจะปลาไสวนะผมว่า)

ทุกอย่างเป็นไปโดยปกติ..จนกระทั่ง..

มีกลุ่มคนกลุ่มนึง..ผมเข้าใจว่าเค้าคงไม่ทราบ(ซึ่งผมเองก็ไม่ทราบเหมือนกัน)
มาปล่อย.."กบ"..ลงไปเพื่อทำบุญ

แฟนผมเห็นยังชี้ให้ดูเลยว่าแปลกดี ไม่ค่อยได้เห็น
กลุ่มนี้ก็นั่งดูซักพักนึง..ก็ไป
มันก็เหมือนไม่มีอะไรเกิดขึ้น...

พอผมให้อาหารในถาดผมหมด..พอดีเดินผ่านบริเวณนั้น
ปรากฎว่า..กบพวกนั้นโดนปลาไสว(ซึ่งตัวใหญ่มากกกก).."กิน"ครับ

โดนตอดและดึงลงไปใต้น้ำ กบ(ซึ่งผมเห็นตัวเดียว)พยายามพองตัวเพื่อให้รอดพ้นจากการโดนเขมือบ
ผมทำไรไม่ได้เลย เพราะเหตุเกิดน่ะ ห่างจากฝั่งพอสมควร

ถามว่าถ้าช่วย..แล้วผมจะทำยังไงได้ล่ะ เก็บไปปล่อยที่อื่นคงได้มั๊ง แต่มันไม่มีสิทธิ์ช่วยเลยน่ะสิ

แฟนผมยังบอกเลยว่าไปเรียกเค้ากลับมาสิ..
ผมบอกว่าอย่าเลย..
เค้าเอามาปล่อยเพื่อทำบุญ..ตอนนี้เค้าได้บุญ(จากการที่ได้ปล่อย)ไปแล้ว
ถ้าเรียกกลับมาคงได้แต่ร้องอยู่ข้างบ่อ และดูเจ้ากบนั้นจากไปเท่านั้นเอง
จิตใจคงแหลกไปเลยทีเดียว ทำบุญกลับได้สิ่งที่ตรงกันข้าม..จะๆกับตาด้วย

เลยอยากแจ้งให้ทราบเท่านั้นเองครับ..
ว่าไม่ควร"ปล่อย"สิ่งที่ไม่ได้อยู่ในแวดล้อมนั้นๆลงไปครับ

จากคุณ : Ta_Pe
เขียนเมื่อ : 16 ม.ค. 55 09:36:11

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com