Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ในกทม หรือบริเวณโดยรอบ มีที่ไหนที่มีพระอาจารย์สอบอารมณ์ได้บ้างครับ ติดต่อทีมงาน

ในกทม หรือบริเวณโดยรอบ มีที่ไหนที่มีพระอาจารย์สอบอารมณ์ได้บ้างครับ

หลังจากปฏิบัติมาหลายปี โดยลำพัง  
ตั้งแต่ปีใหม่ 2555 เป็นต้นมา  รู้สึกถึงการเปลี่ยนแปลงในตัวเอง
รู้สึกนั่งทำสมถะ จิตสงบได้เร็วขึ้นและบ่อยขึ้น (ผมสวดมนต์ นั่งสมาธิแทบจะทุกวัน)
บางครั้ง เหมือนไม่ได้ยินเสียงภายนอก  หรือได้ยินก็ได้ยินเบามาก
บางครั้งเหมือนคำบริกรรมพุทโธหายไป ตัวโยกเล็กน้อย ทั้งที่ไม่ได้ง่วง แล้วสักพักก็จะรู้สึกตัว ว่าเมื่อกี้ตัวโยก

ระหว่างวัน ก็จะมีสติรู้กายใจ มากขึ้น  เห็นเวทนา เปลี่ยนไปได้บ่อยขึ้น
บางทีแค่ 10 นาทีเห็นอารมณ์ที่เปลี่ยนไป 3-4 ครั้ง

เลยอยากหาอาจารย์ที่สอบอารมณ์ได้ เพื่อช่วยแนะนำแนวทางให้ครับ
(ครอบครัวผมนับถือศาสนาคริสต์ ผมจึงไม่สามารถบวชเรียนได้ครับ ผมทำได้แค่ถือศีล ชุดขาวไปอยู่วัด)

รบกวนช่วยบอกที่กระทู้นี้
หรือจะหลังไมค์มาก็ได้ครับ

จากคุณ : แงซายจอมจักรา
เขียนเมื่อ : 17 ม.ค. 55 22:40:51

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com