Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

พุทธศาสนานิกายในประเทศไทย ช่วยไขข้อข้องใจคนต่างศาสนาหน่อยคับ (แตกประเด็นจากหลายๆกะทู้) ติดต่อทีมงาน

ขอถามหน่อยนะคับ บังเอิญไปอ่านเจอมาเลยตะหงิดๆ

คือ ผมเข้าใจว่า นิกายเถรวาทในไทยยังแบ่งแยกย่อย ออก เป็น 2 นิกายย่อย

คือ  1. มหานิกาย ( ไม่ใช่มหายาน ) พระจะนุ่งห่มจีวรสีส้ม = มหาจุฬาลงกรณราชวิทยาลัย

2. ธรรมยุตินิกาย (คือ ธรรมกาย ใช่ไหมคับ) ซึ่ง ร.4 ทรงก่อตั้ง พระนุ่งจีวรสีน้ำตาล = มหามงกุฏราชวิทยาลัย

ขอถาม 5 ประเด็นนะคับ

1. จากด้านบนผมเข้าใจถูกไหมคับ

2. แต่ละวัดนี่แบ่งแยกนิกายทั้งสองอย่างชัดเจนรึป่าวคับ เพราะผมเห็นพระบางวัด มีทั้งพระที่นุ่งจีวรทั้งสองสีจำวัดรวมกัน เลยสงสัยนะคับ

3. ตอนนี้ในห้องศาสนากำลังขัดแย้งกันเรื่องอะไรหรอคับ ผมเห็นมีเรื่องธรรมนิกายมาเกี่ยวข้อง   (ข้อนี้ไม่ต้องตอบก็ได้คับ ถ้าไม่เหมาะสม)

4. ทั้งสองนิกายมีหลักคำสอนต่างกันยังไงบ้างคับ เคยเรียนสังคม มอปลาย ผ่านๆมาว่า  ธรรมยุติกายพระสงฆ์จะสมถะและสำรวมเคร่งครัดกว่า เพียงเท่านี้หรอคับ

5. พระรูปดังในสังคมไทย เช่น ท่าน ว.วชิรเมธี  สมเด็จพระสังฆราช อยู่ในแนวทางไหนหรอคับ

ตอนนี้สับสน และสงสัยมากคับ อยากทราบไว้เป็นความรู้ ไม่ได้มีเจตนาอื่นนะคับ  รบกวนด้วยคับ

จากคุณ : ตัวกินมดมีหนาม
เขียนเมื่อ : 18 ม.ค. 55 23:57:39

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com