Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

คำอธิฐานที่ไม่คิดจะได้ยินในโลกยุคปัจจุบัน (ฟังแล้วน้ำตาไหลเลย) ติดต่อทีมงาน

เดือนธันวาคม 2554 ที่ผ่านมา......
ได้มีโอกาสไปไหว้พระที่พม่า (ความจริงผมก็ไปเกือบทุกเดือนครับ)
แต่นี้ไม่เหมือนครั้งก่อนๆ มีเหตุการณ์พิเศษที่ผมจะจำไปอีกนาน
เหตุการณ์นี้เกิดขึ้น เจดีย์เยเลพญา
หรือคนไทยจะรู้จักในนาม เจดีย์กลางน้ำเมืองสิเรียม
ขณะ ที่ผมกำลังไหว้พระอุปคุต อยู่นั้นเอง
ก็มีหญิงสาวอายุประมาณ 60 กว่า แก่ก็มายืนไหว้พระอุปคุต ข้่างๆผม
และได้ยินเหมือนแก่ พูดเป็นภาษาไทยแต่ได้ยินไม่ถนัดเพราะเบามาก
จึงหันไปถามแก่ว่า " เมื่อกี้คุณแม่ พูดภาษาไทย ใช่ไหมครับ "
แล้วแก่ก็ตอบว่า " ไช่เจ้า เป็นคนไทยใหญา"
ผมจึงถามอีกครั้ง " แล้วเมื่อกี้คุณแม่อธิฐานว่าอะไรครับ ได้ยินไม่ถนัด เผื่อผมจะขออธิฐานเหมือนคุณแม่บ้าง "
แก่ตอบว่า " แม่อธิฐานขอให้รักษาศีลห้าให้ครบถ้วน ไม่ขาดตกปกพร้อง "
ผมเริ่มอึ้ง แ้ล้วถามอัีกว่า " ทำไมอะครับ ไม่ขอเรื่อง เงินทอง สุขภาพ เหมือนคนอื่นๆละครับ "
แก่ตอบว่า " เงินทองถ้าขยันก็หา่ได้ สุขภาพดูแลตัวเองดีๆก็แข็งแรง แต่การรักษาศีลให้ครบสิ ยากกว่าโลกนี้มีแต่กิเกสทำให้รักษาไม่ได้ตลอด "
ผมได้แต่ยืนฟังแก่ พร้อมน้ำตาก็ไหลลงมาเองโดยมิได้ตั้งใจ
ไม่เคยคิดว่าจะได้ยินคนขอพร ว่า " รักษาศีลห้าให้ครบถ้วน "
ปล. ความจริงภาษาที่แก่พูดจะเป็นภาษาไทยใหญ่ออกแนวเหนือๆ หน่อยนะครับ

จากคุณ : siambc031
เขียนเมื่อ : 23 ม.ค. 55 16:52:30

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com