Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ปฏิจจสายเกิด แบบ นอกตำราฯ ติดต่อทีมงาน

http://www.pantip.com/cafe/religious/topic/Y11650555/Y11650555.html#19
ความคิดเห็นที่ 12 [ถูกใจ] [แจ้งลบ] ติดต่อทีมงาน

ผมว่าคำตอบของพี่เป็นอันตรายยิ่งกว่าวิสุทธมัคค์อีกละมั้ง

ตกลงสาวกอย่างพี่ อธิบายปฏิจสมุปบาทได้เหมือนพระพุทธองค์หรือยังครับ

จากคุณ : kiarati
เขียนเมื่อ : 2 ก.พ. 55 09:20:42 [แก้ไข]

ความคิดเห็นที่ 19 [ถูกใจ] [แจ้งลบ] ติดต่อทีมงาน

ปฏิจจสมุปบาท แบบ เซนเถรวาทฯ  (ที่ เสนอว่า  พระพุทะเจ้า ยังทรงยังอยู่)
เสนอแบบ "วิชาการ" (เนื่องกับ ปัญญา อะไร ยกไว้)  นะครับ (วิชา  ช ช้าง  ๑ ตัวนะครับ

(๑) เพราะมีนิวรณ์ทั้ง ๕ เป็นปัจจัย  จึงมีอวิชชา
(กำหนดตาม มหาตัณหาสังขยสูตร + วิสุทธิมัคค์ ไปไกลๆ +  จิตนี้ เป็นประภัสสร ตามที่ตรัสไว้ + ก่อนแต่นี้ อวิชชา มิได้มี  แต่ว่า อวิชชา เพิ่งมีต่อภายหลัง

(๒) เพราะมี อวิชชา (ตาม ๑) เป็นปัจจัย  จึงมี สังขารทั้งหลาย
สังขาร ๓ ตรัสไว้ คือ กายสังขาร วจีสังขาร มโนสังขาร
สมัยนี้
สังขาร คือ "ทิฏฐิ"  ที่ว่า ปรมัตถ์ ๔ มีจริง นะ  ไม่ใช่บัญญัตินะ  อันเป้น ทิฏฐิของ นักอภิธัมมัตถสะงคหะ  ที่ จิตประภัสสรเข้าถึงความเศร้าหมองแล้ว ฯ)

(๓) เพราะมี สังขาร (คือ ปรมัตถ์มีจริง ตามวิสัยปุถุจิต ที่ จิตประภัสสรเข้าถึงความเศร้าหมองแล้วฯ)  เป็นปัจจัย  จึง มี วืญญาณ

(วิญญาณ ตรงนี้ คือ  --- วิญญาณัง โหติ ตทุปาทานนัง --- ที่ เนื่องกับ "หมู่ วิญญาณ หก"  ตามที่ตรัสอธิบายไว้ นั่นแหละ +  วิญญาณเป็น ปฏิจจสมุปันนธรรม ด้วย

ฯลฯ
ฯลฯ

เพราะมี ชาติ เป็นปัจจัย  ชรามรณะ (ทุกข์มี ้เพราะมีอะไรอยู่หนอ ตามที่ ทรงปริวิตก ก่อนตรัสรู้ฯ) โสกะปริเทวะทุกขโทมสัยอุปายาส (เนื่องกับ นันทิในขันธ์ มั๊ง) จึงเกิดขึ้นครบถ้วน
ความเกิดขึ้นพร้อมแห่งกองทุกข์ทั้งสิ้นนี้ (คือ ว่าโดยย่ออุปาทานขันธ์ เป้นตัวทุกข์อริยสัจ)
ย่อมมี
ด้วย อาการ อย่างนี้ (ตามพระสูตรที่ตรัสตั้งต้นที่ อวิชชา  แล้ว  ผม เสนอ ปฏิจจฯ แบบ เซนเถรวาทปฐมสังคายนานิยม  เพิ่ม  เหตุ ของ อวิชชา คือ นิวรณ์ทั้ง ๕ เข้าไป)

แค่น้ำจิ้ม  นะครับคุณkiarati

ตกลง
ปฏิจจฯสายเกิด  แบบ  เซนเถรวาทปฐมสังคายนานิยม

(๑)
คุณkiarati เคย อ่าน ฟัง จาก ใครมาก่อนไหมครับ
(หรือเอาไปตั้งเป็นกระทู้ใหม่ดีไหมหนอ?)

^^^^ เรียนถาม นะครับ (เพื่อข้อมูลทาง วิชาการ)

ประเด็น
คุณkiarati   อ่านแล้ว  เห็นว่า ที่ผมเสนอ เป็น สัสสตทิฏฐิ + ทิฏฐิวิปลาส  (แม้นอ้างอิง ตามที่พระเถระครั้งปฐมสังคายนารักษาพระสูตรมา)

ไหมครับ

หมายเหตุ
สนทนา ธรรมกัน ตาม
ความคิดเห็นที่ 17 [ถูกใจ] [แจ้งลบ] ติดต่อทีมงาน

ผมหยอกพี่เขาเล่นครับ ผมไม่ไปว่าร้ายอะไรพี่เขาหรอกครับ
พี่เขาแสดงชัดเจนอยู่แล้ว

จากคุณ : kiarati
เขียนเมื่อ : 2 ก.พ. 55 13:06:59 [แก้ไข]

นะครับคุณkiarati (เข้าข่าย  สอบทานว่า ที่ผมเสนอ --เป็น สัสสตทิฏฐิ + ทิฏฐิวิปลาส ไหม ฯ)

จากคุณ : F=9b
เขียนเมื่อ : 3 ก.พ. 55 11:09:35

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com