Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ประกาศตามหาคุณ Jimbovy กลับมาชี้แจง สิ่งที่คุณพิมพ์เองกับมือ ติดต่อทีมงาน

ความคิดเห็นที่ 77   

ท่าน Zim-MorLuth- 

ท่านยืนในจุดยืนของท่าน ผมไม่ว่า ผมก็มีจุดยืนของผม

เพราะฉะนั้นอย่ามายุงกัน และการตัดสินคนอื่นว่าสนุกปากนั้นไม่ถูกต้องเท่าไหร่ ผมว่าคุณกับผมมีปัญหาร่วมกัน ไปแก้ตรงนี้ไม่ดีกว่าหรือครับ
@@@@@@@@@@@@@@@@@@@@@@@@@@@@@@@@@@

ทั้งที่กรณีของผมเป็นขบวนการตัดต่อ ข้อความ ด้วยซ้ำ

http://www.dhammakid.com/board/ado1oa-io/inaaaodeiicoaaaoaoac1a1oeai-axeioenecaaaaoaxi-adoaeo-i1-1/

http://www.kammatan.com/board/index.php?topic=1246.0

@@@@@@@@@@@@@@@@@@@@@@@@@@@@@@@@@@@@@

นั้นแหละคือสิ่งที่ควรทำ ไม่ใช่เลือกที่จะทำ เพื่อให้ได้เป้าประสงค์ของตนเอง

รู้แล้วทำอะไร

รู้แล้วได้อะไร

ความรักที่คุณมีต่อคนที่คุณรัก  จับมาให้ผมดูหน่อยสิ ครับ ว่า ตัวรักนะหน้่าตามันเป็นอย่างไร  ผมไม่เชื่อว่าคุณรักอย่างลมปากของคุณ เข้าใจนะครับ

ในทางกลับกัน คุณมาเค้นหาความจริง แล้วเกิดโรคแทรกซ้อน คุณรับผิดชอบได้ไหม ผมถามหน่อยสิ

ชีวิตนี้ผมก็ผ่านมาหลายสิบปี เจอปัญหาแบบนี้ ทั้งตามการบอกเล่าตามปู่ย่าตายาย สอนสั่งไว้ว่า อย่าไปโต้แย้งในความเชื่อของคนอื่น มันจะบานปลาย

พอบานขึ้นมาผมไม่เห้นหน้าไหน ออกมาห้ามปรามได้เลยครับ

ปล  ทำไมต้องเอา ชื่อแมท มาเอ๋ย เรื่อยๆ  ผมไม่เข้าใจคุณจริงๆๆ คุณไม่เข้าใจผม ก็เรื่องของผมกับคุณ  ไปเอาคนอื่นมายุ่งทำไม โคยสะมอง

แก้ไขเมื่อ 05 ก.พ. 55 10:08:10

แก้ไขเมื่อ 05 ก.พ. 55 10:06:25

จากคุณ : พี่จิม (Jimbovy)   
เขียนเมื่อ : 5 ก.พ. 55 10:05:55 

ความคิดเห็นที่ 79   

รู้แล้ว ศึกษา วินิจฉัย พิจารณา เรียนรู้ในหลักการ อย่างที่คุณทำไงครับ

ที่ผมถาม ผมบอกจุดประสงค์แล้ว ว่า ไม่อยากเชื่อจากที่ฟังคนอื่นพูด 

ไม่คิดจะเชื่อจากคุณแมทท์ หรือเพื่อนชาวพุทธ ชี้นำ อยากรู้จากเจ้าตัว

ว่า พูดจริง พิมพ์จริง และมีสิ่งที่กล่าวอ้างจริง หรือไม่

ส่วนเรื่องอ้างคุณแมทท์ ผมไม่ใช่คนพูดถึงก่อนนะครับ ต้นกะทู้คุณยกคุณแมทท์เทียบกับอีบลีสมาก่อน
ผมเอ่ยถึงคุณแมทท์ เพื่อจะบอกว่า คุณแมทท์ไม่เกี่ยวกับ สิ่งที่ผมถาม

เพราะถ้าสิ่งที่พิมพ์ 2 ชื่อซึ่งอ้างในคัมภีร์มาจาก log in แมทท์ ผมก็จะไปถามคุณแมทท์ครับ
ผมไม่มาถามคนไม่ได้พิมพ์อยู่หรอก 

ความรัก ความเชื่อ เป็น สิ่งจับต้องไม่ได้ ถูกครับ

แต่ คำว่า "คัมภีร์มีหลักฐาน มีเยอะด้วย" มันลงตัวอักษร สิ่งพิมพ์ จับต้องได้

ผมเริ่มเข้าใจแล้วว่า ผมพลาดตรงไหน

ดูภาพครับ

จากคุณ : Zim-MorLuth- 
เขียนเมื่อ : 6 ก.พ. 55 03:33:59 

ขอยก 2 ความเห็นเก่า ซึ่งค้างคาอยู่ 

ความคิดเห็นที่ 80   

คุณจะรู้สึกรักไม่ได้ ถ้าไม่มีตัวบุคคลทำให้รู้สึกรัก

ผมอธิบายความรักเป็นรูปร่างไม่ได้ครับ แต่ผมสามารถหาบุคคลซึ่งเป็นที่รัก ซึ่งทำให้รู้สึกว่ารักมาก มาให้คุณได้

และผมก็คิดว่า คุณหาคนที่รักคุณ และคุณรักมาก มาได้เช่นกัน

บุคคลซึ่งก่อให้เกิดความรัก

อุปมาเหมือน ตัวอักษรในคัมภีร์ ซึ่งทำให้คุณเกิดความเชื่อ ศรัทธา กล่าวอ้าง

แก้ไขเมื่อ 06 ก.พ. 55 03:41:17

จากคุณ : Zim-MorLuth- 
เขียนเมื่อ : 6 ก.พ. 55 03:39:23 

------------------------------------------------------

เพื่อการสร้างมาตรฐาน การอยู่ร่วมกันในสังคม ให้ปรกติสุข เหมือนเช่นเคยอยู่กันมา

ว่า เปลือกศาสนาต่างกัน , แก่นคัมภีร์ต่างกัน

เพื่อให้อดีตไม่ปะปนกัน  อนาคตจะต้องไม่เกิดเหตุการณ์ กล่าวปะปนกัน  ทั้งตั้งใจ และไม่ตั้งใจ

เพื่อให้มั่นใจได้ว่า ในอนาคตจะไม่เกิดเหตุการณ์  
"เด็กๆชาวพุทธ บิดเบือนพระไตรปิฎก กล่าวอ้างลอยๆว่า มีชื่อ นบี ชื่อศาสดาือื่นใด พบอยู่ในพระไตรปิฎก เพื่อผลประโยชน์ใดก็ได้"

ถ้าเกิดเหตุการณ์ชาวพุทธ นำพระไตรปิฎกไป กล่าวอ้าง พาดพิงศาสนาอื่น  ต้องได้บทสรุปเดียวกันเพียงมาตรการเดียว

เพื่อชำระทั้ง 2 คัมภีร์ ให้ยังคงความบริสุทธิ์ ในเนื้อหาตัวอักษร เป็นมรดกมอบให้ลูกหลานทั้ง 2 ศาสนาไปอีกหลายร้อยปี  อย่างคนรุ่นก่อนรักษาไว้ให้เรา

ขอให้คุณ  Jimbovy นำเล่มหนังสือ บท ย่อหน้า วรรคตอน ซึ่งคุณได้พิมพ์อ้างถึง มาแสดงเพื่อความจริงใจต่อตัวคุณเอง และสังคมโดยรอบ

ถ้าไม่มี หรือ ไม่พบ

ขอให้แสดงความจริงใจต่อ เพื่อนๆต่างศาสนา เยี่ยงบรรพบุรุษในสังคมเจริญแล้ว ปฏิบัติต่อกัน เพื่อความสงบสุขในสังคมเช่นในอดีต

ในกรณี เงียบหาย , เบี่ยงประเด็น เพื่อนๆหลายท่าน ได้เตรียมมาตรการทางสังคมไว้แล้วครับ

มุ่งหวังให้จบด้วยความเรียบร้อย โดยดีครับ 

------------------------------------
อ้างอิง

แก้ไขเมื่อ 08 ก.พ. 55 12:56:33

แก้ไขเมื่อ 08 ก.พ. 55 12:52:06

จากคุณ : Zim-MorLuth-
เขียนเมื่อ : 8 ก.พ. 55 12:29:36

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com