Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

************เชิญฝึก กสิน เพื่อพ้นทุกข์ และสุขภาพครับ (2)************** ติดต่อทีมงาน

มาฝึกกสินกันต่อนะครับ ใครยังไม่ได้อ่านตอนแรกกลับไปอ่านก่อนนะครับ

ธาตกสินที่ผมนำมาแนะนำนี้ อาจจะแตกต่างกว่าตามที่มีในตำรา
ที่ให้เพ่งไปที่ธาตกสินต่างๆ ดิน น้ำ ลม ไฟ แบบนั้นเรียกว่า เพ่งนิมิต หรือน่าจะเรียกว่า "อารัมณูปนิชฌาน"
แต่การฝึกแบบนี้ เป็นการเอาลักษณะของมันมาเป็นตัวสำหรับกำหนด คือ เย็น ร้อน อ่อน แข็ง
ผมว่าน่าจะตรงกับศัพท์ว่า "ลักขณูปนิชฌาน" การเอาลักษณะเป็นอารมณ์
ปัญหาก็อาจตามมาเพราะไม่ตรงกับตำราอีก เพราะตำราแปลว่าเพ่งไตรลักษณ์
ถือว่าผมคิดเอาเองก็แล้วกันนะครับ จะได้ไม่มีปัญหา

การเริ่มต้นสำคัญครับ เหมือนกับว่า เราต้องสแกนร่างกายเราก่อน
ว่ามีส่วนไหนที่มีปัญหาบางหรือเปล่า ...
เชื่อเถิดครับ ร่างกายเราไม่ 100% หรอก ถ้าเรานั่งสำรวจจริงๆ เราจะพบว่ามันมีจุดที่ เกร็ง หรือ อั้น อยู่
ลองดูซิครับ ตอนนี้เลยก็ได้ ขณะที่นั่งอ่านอยู่นี้
ลองนั่งให้สบายๆ แล้วสำรวจตัวเองดูว่า อยู่ในอิริยาบทไหน ค่อยๆ ดู แบบสบายๆ ไม่ต้องเพ่งจ้อง
แล้วดูว่ามีส่วนไหนที่มันเกร็ง หรือมีอาการกลั้น อั้น อยู่บ้าง
เมื่อรู้แล้วก็รู้จักผ่อนคลายให้สบายๆ ....หายใจเข้าออกยาวๆ
จริงๆ แค่รู้ มันจะสบายได้แทบจะทันทีนะครับ ลองดู
มันแปลก เหมือนเป็นความลับธรรมชาติที่เราไม่ค่อยจะรู้
ว่าเพียงแค่รู้เท่านั้น มันก็สบายได้ ผ่อนคลายเองได้
นี่คือการเริ่มต้นของการมีสติ ...เป็นสติธรรมชาติ

สติ มีอยู่แล้วตามธรรมชาติ ไม่ใช่สิ่งใหม่อะไร
ไม่ใด้ไปสร้างอะไรขึ้นมาใหม่ ...ให้แปลงร่างเป็นอัตตา (ผู้รู้) ในอนาคต

การที่เราไปเพ่ง ไปสร้างอะไร มันจะรู้สึกว่า "เรา" ... "เรามีสติ"
อันนั้นเป็นการปรุงแต่งตัวเราขึ้นมาแล้ว จากเดิมที่ไม่มีความหมายมั่นเป็นเรา ถ้าปล่อยสบายๆ ให้รู้เอง มีสติเอง
ไปกำหนดการดู การรู้นี่แหละครับ ไปปรุง "เรารู้" ขึ้นมาโดยไม่รู้ตัว
ปล่อยสบายๆ ก็รู้ได้เองอยู่แล้ว เป็นสติตามธรรมชาติ
สติแบบนี้ จริงๆ มีอยู่แล้ว ถ้าไม่หลับ ไม่สลบ ก็มีอยู่แล้ว
เพียงแต่เราไม่เคยรู้จักมัน อยู่แต่กับความคิดปรุงแต่ง จึงไม่รู้จักมัน

ดูที่ความรู้สึก ว่ามียินดี หรือยินร้ายหรือไม่
มีความคิดหรือไม่ เห็นความรู้สึกแล้ว ความคิดจะหยุดเอง
แต่ถ้ามีอะไรในจิต ให้รู้จักมัน รู้จักเฉยๆ ไม่ต้องปรุงแต่งอะไรมันครับ
จิตนิ่งๆ รู้อยู่ เฉย และสงบของเค้าเอง เบิกบานด้วย
มันจะว่างเองตามธรรมชาติครับ แค่ดูไปที่ความรู้สึกแค่นั้น

แค่รู้ และผ่อนคลาย แค่นี้ ก็รู้สึกดีขึ้นแล้ว
นี่แหละครับ สติตามธรรมชาติ สมาธิตามธรรมชาติ
แปลกไม๊ครับ ไม่ได้ทำอะไร มันว่าง เบา สบาย และสงบเอง
มันเป็นคุณสมบัติพื้นฐานของจิต ที่เราอาจไม่ทราบกัน
เป็นจิตเดิมๆ ครับ ไม่มีอะไรไปปรุงแต่ง ...ไม่มีทุกข์

ฝึกกสิน....เป็นขั้นต่อไป จากพื้นฐานอันนี้

จากคุณ : ทางนี้
เขียนเมื่อ : 18 ก.พ. 55 05:16:25

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com