Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

กุศลฌาน ตอนที่ 1 ติดต่อทีมงาน

กุศลฌาน  ตอนที่  1

ผมขออนุญาตสรุปรวม  รูปฌาน  4  อรูปฌาน  4  ตั้งแต่ตอนที่  1  -  ตอนที่  8  

อีกครั้งหนึ่งนะครับ  สำหรับเพื่อนสมาชิกบางท่านที่ไม่ได้อ่านตั้งแต่ต้น  

จะได้เข้าใจเนื้อหาทั้งหมด  เพราะเหตุว่า  มีเพื่อนสมาชิกบางท่านโต้แย้ง  

โดยที่ไม่มีโอกาสได้อ่านกระทู้ตั้งแต่ต้น

เพื่อให้มีความเข้าใจที่ตรงกัน  และ  ชัดเจนยิ่งขึ้น  เพื่อให้สอดคล้องกับ  กุศลฌาน

ที่จะกล่าวในลำดับต่อไป

โดยแบ่งออกเป็น  15  ความคิดเห็น  ตั้งแต่ความคิดเห็นที่  1  ถึง  15  เพื่อให้สอดคล้อง

กับกระทู้เดิมทั้งในด้านภาษา  พร้อมทั้งพยัญชนะ  พร้อมทั้งอรรถ  

เพื่อนสมาชิกท่านใดจะโต้แย้งในประเด็นใด  

ขอความกรุณาอ่านให้ครบทั้ง  15  ความคิดเห็น  ก่อนโต้แย้งด้วยนะครับ  จะขอบคุณมาก

และขอความกรุณาอย่าโต้แย้งก่อนอ่านครบทั้ง  15  ความคิดเห็น

ยินดีสนทนากับเพื่อนสมาชิกที่แสดงความคิดเห็นใน  ธรรมเป็นกุศล  คือ  สัมมาวาจา

ขอให้เจริญในธรรมทุกท่านนะครับ

จากคุณ : สัมมาทิฏฐิ
เขียนเมื่อ : 22 ก.พ. 55 14:50:15

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com