Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ถ้าหากเจอเรื่องร้ายๆมากๆ เจอเรื่องกระทบจิตใจตลอด จนวันนึง เริ่มเกิดความคิดไม่เชื่อกฎแห่งกรรม จะแก้ไขอย่างไรครับ ติดต่อทีมงาน

ตามหัวข้อกระทู้ครับ

1. เช่น ทำดีแล้วไม่ได้ดี ในขณะที่คนรอบตัวที่ทำผิดกฎหมายกลับได้ดี
2. เมื่อก่อนเข้าวัด ให้ทาน สวดมนต์ ไหว้พระ แต่พักหลังๆ ความรู้สึกไม่เชื่อในเรื่องโลกหน้า กฎแห่งกรรม เริ่มก่อตัวเพิ่มมากขึ้น เกิดความเชื่อว่าตายแล้วสูญมากขึ้นเรื่อยๆ เนื่องจากเหตุการณ์ตามข้อ 1 ซ้ำแล้วซ้ำเล่าจากวันเป็นเดือน จากเดือนเป็นปี จากปีเป็นหลายปี

หากพูดตรงๆไม่อ้อมค้อม คือ ผมเริ่มไม่เชื่อในศาสนาพุทธ (มองว่าเป็น ทฤษฎีสมคบคิด เพื่อสร้างความสงบสุขและความสมดุลให้สังคม)

ผมรู้ว่าทางศาสนาพุทธความคิดนี้มันเป็นบาปหนักมากที่สุด (เท่าที่เคยศึกษามา)

ผมไม่ได้ต้องการล่อเป้านะครับ เพียงอยากจะนำจิตนำใจกลับมาให้เข้ารูปเข้ารอยครับ

ผมจะแก้ไขปัญหาได้อย่างไรครับ  ขอความกรุณาทุกท่านช่วยแนะนำหน่อยนะครับ ไม่สะดวกหน้าไมค์ ก็หลังไมค์ได้นะครับ

กราบขอบพระคุณครับ

แก้ไขเมื่อ 22 ก.พ. 55 23:12:06

จากคุณ : Nobody knows everything
เขียนเมื่อ : 22 ก.พ. 55 23:11:12

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com