Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ความรู้สึกหลังจากอ่าน พุทธประวัติ จาก พระโอษฐ์ จบ ติดต่อทีมงาน

ความรู้สึกหลังจากอ่าน  พุทธประวัติ จาก พระโอษฐ์ จบ

ผมจับหนังสือเล่มนี้มาอ่านเป็นเล่มแรก  ใน 5 เล่ม
ตอนที่ซื้อมา 5 เล่ม  1,850  บาท
คนขาย เป็นผู้หญิง อายุ 50 กว่า ๆ แล้ว บอกกับผมว่า
ถ้าคุณอ่านจบ  "คุณจะเปลี่ยนไป"  บอกให้ผมพร้อมทั้ง
รอยยิ้มเต็มใบหน้าเลย  (ผมก็เลย งง ๆ)

แต่ตอนนี้ผมเริ่มรู้แล้ว  ผมอ่านเล่มนี้จบ ใช้เวลาไป
15 วัน   ผมอ่านแบบเข้าใจทุกหน้า  บางหน้า บางเรื่อง
ต้องอ่านซ้ำถึง 5 รอบถึงจะเข้าใจ  ต้องหาความหมาย
ของคำบาลีต่าง  ๆ   (เลยทำให้อ่านช้าลงไปมาก)
แล้วก็บางทีมึน ๆ  ก็ไปนั่งสมาธิ  (ช้าเข้าไปอีก)
ออกจากสมาธิก็หาโหลดธรรมะของพระทีท่านเทศน์ไว้
มาดู  รวมถึงวิธีทำสมาธิวิปัสสนาด้วย  อ่านพระธรรม
อ่านธรรมะ  พร้อมความหมายต่าง ๆ  ในบาลี
(เลยอ่านได้ช้าสุด ๆ  เลยทีนี้)

ผมงดทุกอย่างนะ  ไม่ฟังเพลง MP3 (ฟังเฉพาะวันที่มีโทสะ)
ไม่ดู TV  ไม่เปิด Movie  ไม่พบปะผู้คน  ไม่คุยกับใคร
ตัดใจไม่เข้า FB  ถือศีล 5 แบบเคร่งครัด  ปิดโทรศัพท์มือถือ

ที่ผมสินใจอยู่คนเดียว

ผมอยากจะพิสูจน์สิ่งที่พระพุทธเจ้าพูดและสอนว่า จริงมั้ย
ผมอยากจะตั้งใจเรียนรู้่ให้มากที่สุดว่า กิเลส ของผมมีมากขนาดไหน  

สัจจะธรรม เป็นอย่างไร  ธรรมะคืออะไร อยากเห็นมากถึงมากที่สุด
และสิ่งที่ผมได้รู้แล้วก็คือ  ผมหลอกตัวเอง  จริง ๆ แล้ว กิเลส มันฝัง

ลึกมาก

อยู่ที่จิตไร้สำนึก  ไม่ได้อยู่แค่ที่จิตใต้สำนึก
มันจะออกมาทำงานอย่างหนักตอนที่เรานอนหลับ และหลับไปแล้ว

ผมเสี่ยง  ทั้ง ๆ  ที่รู้ว่ามีทางเป็นไปได้ว่าจะเป็น "บ้า"
แล้วก็เกือบเป็นบ้าไปแล้ว 3 ครั้ง  ครั้งที่สามนี่หนักที่สุดเลย
เป็นเวลาเพียงแค่ 2 ชั่วโมงครึ่ง  นาทีชีวิตเลยก็ว่าได้
ตั้งแต่เที่ยง จนถึงบ่าย 2 โมงครึ่ง
เพราะผมต้องการเรียนรู้ "ทุกข์"  แต่ก็ผ่านมาได้ (กว่าจะผ่าน)

ผมรู้ว่าสิ่งที่ผมทำอาจจะผิด  แต่นี่คือแค่หนทางเดียว
ที่จะทำให้ผมเข้าใจชีวิตมากขึ้น
ผมจึงยอม "เสี่ยง"  ถ้าผ่านไปได้ผมจะเป็นมนุษย์มากขึ้นกว่านี้
ถ้าผ่านไม่ได้  ก็สงสัยคงไม่ได้กลับมาคุยพิมพ์กันแล้วละครับ
ไม่ไปอยู่ร.พ.ศรีธัญญา ก็ ร.พ. สวนปรุง

สิ่งที่ผมได้จากการอ่านเล่มนี้จบ

ผมทึ่งในตัวพระศาสดาของเรามาก  มากเสียจนไม่รู้จะพูดยังไง
บางทีผมก็เกือบน้ำตาไหลเลย   บางทีผมก็ยกหนังสือขึ้นมากอด
ในอกเลย  รู้สึกรักพระพุทธเจ้าจนถึงที่สุด  ตลอดมาผมไม่เคย
เรียนรู้เลยว่าศาสนาที่ผมนับถือ  พระศาสดาของผมเป็นเช่นไร
แต่ตอนนี้ผมรู้แล้ว  ในโลกใบนี้  คงไม่มีใครมีความกรุณาและ
เมตตาไปมากกว่า พระพุทธเจ้าอีกแล้ว  ไม่ว่าจะเป็นศาสนาใดก็ตาม

ผมเข้าใจแล้วว่าทำไมท่านพุทธทาส ถึงอยากให้ชาวพุทธทุกคน
ได้อ่าน  เพราะนี่ขนาดผมอ่านแค่เล่มแรกเอง

ธรรมะของพระพุทธเจ้า  สรุปสั้น ๆ ได้ข้อเดียวว่า  "ละอกุศล"
(ในความคิดผมนะ)  ละให้หมด  แต่แค่นี้ก็ยากเหลือเกินแล้ว

ผมอ่านไปและปฏิบัติไป

ชีวิตผมเริ่มเปลี่ยนอ่ะ   เห็นอะไรมากขึ้น  แม้จะอยู่คนเดียวก็ตาม
ผมเรียนรู้แล้วว่า  กิเลส  น่ากลัวขนาดไหน  อยู่ลึกแค่ไหนแล้ว
ผมเรียนรู้ว่า เจ้ากรรม นายเวร  ไม่ยอมให้เราไปง่าย ๆ แน่
ถึงแม้เราจะเพียรพยายาม  แผ่เมตตา  หรืออุทิศส่วนบุญ ส่วนกุศล
ไปให้  เพราะถ้าเค้าไม่รับมันก็เท่านั้น  ทางแก้มีทางเดียวคือ
ทำให้บ่อยที่สุด

ผมเจอการทดสอบและแรงกดดันหนักที่สุดในชีวิตก็ว่าได้เลย
ตอนนี้ เพราะผมเจอทดสอบ ด้วยสิ่งที่ไม่ใช่ "คน"
และทดสอบด้วยกิเลสของผมเอง  (ซึ่งผมไม่เคยรู้มาก่อนเลยว่าจะ
หลบซ่อนได้ลึกถึงเพียงนี้)

ฝันแทบทุกวัน  ไม่มีฝันดีเลยซักวัน  บางวันก็ฝัน 2 รอบ
ไม่ฝันด้วยกิเลส  ก็ฝันด้วยบางสิ่งที่ไม่ใช่คน ทำให้ฝัน
โมหะผมลดน้อยลงไปเยอะมากแล้ว  เหลือโทสะ กับราคะ

ผมนั่งสมาธิวิปัสสนา  จนถึงตอนนี้ ไม่ว่าผมจะออกจากสมาธิหรือ
ไม่ออกก็ตาม  ผมจะเห็นภาพที่ผมเคยทำผิดศีล  บาปกรรมที่ทำไว้
ตั้งแต่ 7 ขวบเลย  นั่นก็หมายความว่า  ย้อนภาพไปได้ถึง
31 ปีเลย  มันเป็นสิ่งมหัศจรรย์สำหรับผมมาก  มันเป็นไปได้ยังไง

สิ่งที่หนักที่สุดที่ผมเจอ จนเกือบทำให้ผมเลิกทำแบบนี้ อยู่คนเดียว
ก็คือ  3 - 4 วันก่อน  ผมเจอเต็มตา จะ จะ  มาตอนห้าทุ่มกว่า
ผมยังไม่นอน เปิดไฟ  อ่านหนังสือ   เห็นเต็ม ๆ เลยเป็นผู้หญิง
ชุดดำ ผมยาวจนเกือบถึงเท้า  ไม่เห็นใบหน้า  แต่มันก็เป็นเพียงแค่
กระพริบตา  ผมก็ไม่คิดไร ไปเข้าห้องน้ำ  ส่องกระจกก็เห็นอีก
ผมก็ตกใจ  หลับตาลง  ก็ยังเห็นอีก ทีนี้เห็นชัดขึ้นมากเหมือนกับ
เธอได้มาอยู่ข้างหน้าผมเลย  ตาต่อตา   ผมกลัวมากกกกกกกกกกก
ไม่รู้จะทำยังไง  กลัวจริง ๆ กลัวสุด ๆ   ไม่รู้จะทำยังไง ก็คิดได้
ถึงวิธีที่พระพุทธเจ้าท่านได้สอนไว้ในหนังสือ  ให้แผ่เมตตากับ
อุทิศส่วนบุญ ยังไง   ผมหลับตาทำตามทันที   หลังจากทำเสร็จแล้ว
ลืมตา ก็ไม่เห็นผู้หญิงคนนั้น   ผมก็หลับตาลงอีก  ทีนี้เห็นผู้หญิง
คนนั้น  อยู่ไกลไปจากตัวผมซักประมาณ 2 - 3 เมตร  แล้ว
สีเสื้อผ้าของเธอ  จากสีดำ  ก็เปลี่ยนเป็นขาว  แล้วก็ยิ้มให้กับผม
ผมก็ลืมตา  ก็ไม่เห็นภาพเธออีกแล้ว  จนวันนี้ก็ยังไม่เห็น
เธอคงรู้จักผมมากก่อน  แต่ผมคงไม่รู้จักเธอแน่ ๆ

ผมได้พิสูจน์ด้วยตัวของผมเองแล้วว่า  สิ่งที่พระศาสดาของเรา
พระพุทธเจ้าของเราตรัสแล้ว สอนแล้ว   มีจริง  และเห็นผลได้จริง

ที่ผมพิมพ์มาบอกก็เผื่อว่า  อาจจะมีสหายธรรม บางคนได้ประโยชน์
จากสิ่งที่ผมพูด และหันหน้าเข้ามาศึกษาและปฏิบัติอย่างตั้งใจและ
จริงใจ  

ประโยคที่ผมชอบมากที่สุดในหนังสือเล่มนี้ก็คือ

ภิกษุ ท!  บัดนี้  เราจักเตือนพวกเธอ  ท. ว่า  สังขารทั้งหลายมี
ความเสื่อมไปเป็นธรรมดา  พวกเธอ  ท.  จงยังประโยชน์ตน
และท่าน  ให้ถึงพร้อมด้วย  ความไม่ประมาทเถิด  ดังนี้

นี่เป็นวาจาครั้งสุดท้าของ  ตถาคต

จากนี้ไปผมก็จะเริ่มอ่านเล่ม ที่ 2 ต่อแล้ว  ชื่อ
"ขุมทรัพย์"  จากพระโอษฐ์
แล้วผมจะใช้เวลาเรียนรู้และปฏิบัติต่อไป

ที่ผมเขียนลงมา ตอนนี้ผมยังมีสติสมบูรณ์ดีทุกประการ

ขอให้ทุกคนมีความสุขกันมาก ๆ นะครับ  
อย่าลืมรักษาศีล  เจริญภาวนา กันด้วยนะ

ขอเป็นเพื่อนกับสหายธรรม  ทุกท่านนะครับ
http://www.facebook.com/BossKubPom

^_^

.................................................................
เำพิ่มเติมนะครับ  แรงจูงใจที่ทำให้ผมอ่านหนังสือเล่มนี้
คือข้อความนี้เลย

ความมุ่งหมายของการศึกษาธรรมะในพุทธศาสนา  ก็คือ
ศึกษาวิธีการทำลายความเห็นแก่ตัวให้ลดน้อยลง  จน
กระทั่งไม่มีความเห็นแก่ตัวเหลืออยู่เลย (คือเป็นพระ
อรหันต์)  เรายังมีความเห็นแก่ตัวอยู่มากเพียงใด  เราก็จะ
ได้รับประโยชน์จากพุทธศาสนาน้อยลงเพียงนั้น  ถ้าเรา
ไม่สามารถทำลายความเห็นแก่ตัวให้ลดน้อยลงได้เลย  
เราก็ไม่ได้รับประโยชน์จากพุทธศาสนาเลย

แก้ไขเมื่อ 14 มี.ค. 55 21:04:08

แก้ไขเมื่อ 13 มี.ค. 55 22:23:59

จากคุณ : amatanaja
เขียนเมื่อ : 11 มี.ค. 55 22:29:33

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com