Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

เห็นแสงเมื่อทำสมาธิ เป็นสมาธิ หรือเป็นวิปัสสนูปกิเลส (โอภาส) คะ ติดต่อทีมงาน

แค่อยากทราบว่า ที่เราคิดว่าเป็นสมาธินั้น เป็นจริงๆ หรือว่าเป็นวิปัสสนูปกิเลสค่ะ

บางครั้งจิตรวมมันก็สว่างเหมือนกัน เลยอยากแยกให้ออกค่ะ

เห็นทั้งตอนหลับตานั่งสมาธิ และตอนลืมตาเดินจงกรมค่ะ

หลายครั้งตอนเดินจงกรมและเห็นแสงสว่าง จะรู้สึกว่าแสงนั้นอบอุ่น และก็เห็นสภาวะที่สันตติขาดด้วย

ก็ไม่ได้ไปเพ่งจ้องแสงนะคะ จะเน้นกลับมารู้ตัว แค่อยากทราบว่าแสงที่หน้าตาเหมือนสมาธินั้น เป็นเครื่องวัดสมาธิได้จริงหรือเปล่า หรือเป็นวิปัสสนูฯ ที่เราหลงไปเข้าใจผิดค่ะ

ขอขอบคุณในความกรุณาของทุกท่านนะคะ

จากคุณ : sinistra
เขียนเมื่อ : 15 มี.ค. 55 22:16:05

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com