Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

คำสารภาพของคนบาป ที่ปรามาสพระสงฆ์อย่างผม ติดต่อทีมงาน

คิดดีว่าจะเล่าดีมั้ย
ตัดสินใจเล่าดีกว่า  มันค้างมันคาใจมาตั้งนานแล้ว
ที่ผมจะเล่าเพราะอยากจะสารภาพ
เพื่อจะเป็นประโยชน์ให้แก่ใครได้บ้าง
เอาเรื่องของผมเป็น  อุทาหรณ์  

ผมคิดเรื่องนี้ออก  ไม่ใช่คิดซิภาพมันมาเอง เพราะผมนั่งสมาธิวิปัสสนา

ผม นายศราวุธ  ศรีเรือง  เคยปรามาสอย่างรุนแรงและถึงรุนแรงที่สุด
ต่อท่านพุทธทาส

เรื่อง นรก-สวรรค์  ตอนที่ผมได้อ่านความคิดเห็นท่านครั้งแรก ผมก็
มีความคิดเลยว่า  ไม่ลองตายไปดูละ จะได้รู้ว่ามีจริงหรือเปล่า
ทำไมไม่ตาย ๆ ไปซะ  อ้อ  ตายไปแล้วนี่นา  แช่งไปก็เท่านั้น
สมน้ำหน้า  ตายซะได้ก็ดี แล้วก็หัวเราะอย่างดีใจ  หนังสือที่ซื้อมาอ่าน
เกี่ยวกับท่านพุทธทาส  ผมจะหัวเราะเยาะใส่เสมอ ด้วยความสะใจ
และดีใจ ที่มัน(ท่านพุทธทาส  ความคิดในตอนนั้นสาธุ) ได้ตายไปจากโลกนี้ มันสะใจตัวเองมาก

หลังจากนั้นผมก็ปรามาส  ต่อ  พระเถระ ไม่ว่าน้อย - ใหญ่
ที่กล่าวชื่นชมท่านพุทธทาส  ถึงขั้นให้ตายตกตามกันไปเลย
ใครก็ตามที่ไปหลงเชื่อท่านพุทธทาส  ผมจะทะเลาะกับทุกคน
ไม่สนใจว่าหน้าอินทร์ หน้าพรหม  หรือหน้าพระ

มันเศร้านะ !!

หลังจากนั้นชีวิตผม ประสบแต่ความ "...หาย" ไปเรื่อย ๆ  ชีวิต
อยู่แต่กราฟขาลงสถานเดียว

เคยนั่งสมาธิวิปัสสนาได้คราวละ 2 - 3 ชั่วโมง   กลายเป็นนั่งไม่ได้เลย
แม้แต่นาทีเดียว  ตลอด 16 ปี  มีแต่เรื่องร้าย ๆ เข้ามาในชีวิตตลอด
ทั้งที่เป็นคน และไม่ใช่คน  เรื่องดีก็มีบ้างแต่น้อยเหลือเกิน

"...หาย"  คือคำที่ผมไม่เคยนึกคิด  ผมมัวแต่คิดอยู่เสมอว่านี่คือความ "โชคร้าย" ของผมเท่านั้นที่เจอแต่คนไม่ดี  คนคิดร้าย  16  ปี  ที่นึกถึงธรรมะทีไร
กลายเป็นคิดว่าไร้สาระ  ไม่เห็นได้อะไรเลย  มีแต่พระงี่เง่าเต็มไปหมด

4 ปีที่แล้ว  ผมปวดหัวอย่างรุนแรงจนต้องเข้าโรงพยาบาลคริส  หมอบอกว่า
หาสาเหตุไม่เจอ  ความดันขึ้น 3 ร้อยกว่า  หมอบอกว่าให้นอนเลย
ผมปวดหัว เหมือนมีคนเอา ฆ้อนอันเล็ก และ อันใหญ่  มาสลับกันตี บางครั้งก็ตีพร้อมกัน  ทุก ๆ 10 วินาที  ตอนที่เหมือนโดนตีที่หัวพร้อมกัน  นี่เจ็บเป็นนาทีเลย  หมอก็ไม่กล้าให้ยาสลบ  ยานอนหลับก็ไม่กล้าให้  ให้แต่ยาคลายเครียด  ผมบอกให้หมอเอามอฟีนมาให้ที หมอก็ไม่ยอม  ผมบอกให้หมอฉีดยาให้ผมตายไปเลย  ผมไม่ไหวแล้ว  1 วันแล้วนะหมอที่ผมไม่ได้นอน  เจ็บจนอยากจะตายแล้ว  หมอก็ไม่ให้ให้แต่น้ำเกลือ  จนสุดท้าย  ผมนึกขึ้นมาได้ว่า "พุทโธ"  ผมก็ได้แต่สูดลมหายใจ แล้วก็ พุทโธ  ตลอด  อีก 1 วันเต็ม ๆ  อาการถึงจะดีขึ้น
พอวันที่ 3  อาการปวดหัวหายไปเองเลย   ก็เลยบอกหมอไปว่า  จะออกและ
หมอ บอกให้อยู่ต่อ  ผมก็ถามว่าทำไม  หมอบอกว่ายังหาสาเหตุและอาการ
ของคุณไม่เจอ  ผลเอ็กซเรย์สมอง  ก็ปกติ  ก้านสมองก็อ่อนไม่แข็ง
สติคุณดีทุกอย่าง  ถามอะไรก็ตอบได้หมด  ในตาคุณส่องไฟแล้วก็ไม่มีอะไร
ตั้งแต่ผมเป็นหมอมาผมก็ไม่เคยเจอ  อยู่ต่อก่อนแล้วกัน  หาสาเหตุเจอ
แล้วค่อยออก  หมอขออีก 2 - 3 วัน  ผมก็ทะเลาะกับหมอ  จนหมอจำยอม
ต้องให้ออก โดยให้เซ็นเอกสารว่าถ้าออกไปแล้วเป็นอะไร หมอและ ร.พ.
ไม่รับผิดชอบ  ผมก็ยอมเซ็น  พอออกจาก ร.พ.  ได้ 1 อาทิตย์ ก็เป็น
ปกติดี  ไปไหนมาไหนได้สบาย  (ลืมไปเลยรอดได้เพราะ พุทโธ)

คนมัน "ไม่สำนึก"  ไปร้านหนังสือเจอหนังสือท่านพุทธทาส  ก็ยังคงติดนิสัยเดิม
ปรามาสอย่างรุนแรงเหมือนเก่า

3 ปีก่อน  ยายผมอายุ 80 กว่าเข้าโรงพยาบาลเชียงใหม่ราม  ICU  ผมต้องไปเฝ้า  นึกขึ้นได้ว่าไปเฝ้านี่อยู่เฉย  ๆ ไม่มีไรทำแน่  เลยเอาขายหัวเราะกับหนังสือ
ท่านพุทธทาสเล่มเก่า ๆ  ไปอ่าน  ที่ยังเก็บเอาไว้  เก็บเอาไว้ด่าและสาบแช่งสถานเดียว  ก็กะอารมณ์ดีตลอดทั้งวัน  อ่านไปแรก ๆ ก็หัวเราะในใจ (ICU) ต้องเก็บเสียง  แต่พออ่านไป อ่านไปมันแปลก  เกิดความสงสัยในใจ ว่าทำไม
มัน(ท่านพุทธทาส ความคิดในตอนนั้นสาธุ)  อธิบายได้ละเอียดและรู้ได้ยังไงว่า
สิ่งที่เราเห็นเราฝึกเมื่อก่อนเป็นแบบนี้  มัน(ท่านพุทธทาส ความคิดในตอนนั้นสาธุ)  คงไปจำใครเค้าเล่ามาแน่ ไม่มีทางที่จะมัน(ท่านพุทธทาส ความคิดในตอนนั้นสาธุ) จะเก่งได้ขนาดนี้หรอก  ขนาดนรก - สวรรค์ยังไม่เชื่อ  แล้วจะมารู้เรื่องพวกนี้ได้ยังไง

เอาเข้าไปกับตัวผมยัง "ไม่สำนึก"

2 ปีที่แล้ว  ผมมีโอกาสได้ไปวัดอุโมงค์  ได้มีโอกาสเจอกับคุณลุง ที่เป็นลูกศิษย์ก้นบาตร ท่านพุทธทาส  ได้มีโอกาส ตามไปบิณฑบาต  อายุก็น่าจะประมาณ 70 กว่า ๆ  ก็ได้มีโอกาสคุยกัน  ผมก็ "ไม่สำนึก"  ทำทีเป็นว่า ติดตามมานาน  ชื่นชอบแต่จริง ๆ ในใจอยากจะดูว่าคุณลุงจะพูดยังไง  คุยกันไป 2 ชั่วโมงกว่า เกือบ
3 ชั่วโมงได้  คุณลุงก็ขอตัวไปทำธุระต่อ เพราะ 5 โมงเย็น กว่า ๆ แล้ว

เหมือนฟ้าผ่ามากลางลำตัวผม  ผมเดินคอตกออกจากวัดโดยไม่ให้คุณลุงเห็น
ทั้งอายและละอายใจ  เมื่อมารู้ความจริงว่า ท่านพุทธทาส  เป็นคนยังไง
เป็นพระแบบไหน  สิ่งที่ผมเคยคิดมา  ผิดหมดเลยทุกอย่าง

แต่ก็ยังถือ  ทิฐิ  ยังไงก็ปล่อยไป  ไม่เห็นเป็นไร   ยัง ๆ  ผมยัง "ไม่สำนึก"

หลังจากนั้น  จำไม่ได้แล้วกี่วันถัดไป ไปกินเหล้ากับเพื่อน ยันโต้รุ่ง
กลับมาก็ 6 - 7 โมงเช้าได้  เมาเดินเซไป  เซมา  เห็นพระบิณฑบาตร เดินกัน
มาเป็นแถว 4 - 5 องค์  จำได้ว่าเดินมาทางนี้มาจากวัดอุโมงค์  วัดนี้เป็นลูกศิษย์
มัน(ท่านพุทธทาส ความคิดในตอนนั้นสาธุ)   เดินเข้าไปเลย  ทั้งสภาพเมา ๆ
พระที่วัดเดินหลบเป็นแถวเลย  ผมเลยหัวเราะชอบใจ  เดินกลับเข้าบ้าน
ด้วยความสบายใจ

ยัง ยัง ผมยัง "ไม่สำนึก"

หลังจากนั้น  มีเหตุการณ์ที่จะต้องเลิกกับภรรยาเก่า โดนพรากลูกไป
ลูกสาว  แค่ 2 ขวบเอง  เสียใจถึงที่สุด  กินเหล้าทุกวัน  รับไม่ได้
หนีไปบวช  วันไหนละ ก็วัดอุโมงค์ไง  ใกล้บ้านดี  แต่ก็บวชได้แค่
3 วัน อยู่ไม่ได้ ต้องสึก

1 ปี ที่แล้ว  ผมต้องผมกับความสูญเสียทุกอย่างในชีวิต  เจอมรสุมชีวิต
เข้ามาพร้อมกันเวลาเดียวกัน 4 - 5 ลูก  เสียใจที่สุดในชีวิต หนักที่สุดที่เจอ
(คิดอย่างงี้นะตอนนั้น)  กินเหล้าทุกวัน ยาเสพติดเอาทุกชนิด ยกเว้นโคเคน

แล้วก็มีอยู่วันนึง  ปีที่แล้วประมาณเดือน 6 -7 ประมาณนี้  วันนั้นเป็นวันที่
ผมจำได้ดี  1 วันไปแล้ว  2 วันผ่านไป พอวันที่ 3  ผมไม่ได้หลับได้นอนรวมกัน
แล้ว 3 วันเต็ม ๆ   72 ชั่วโมง  ขึ้นเช้าวันที่ 4  ผมเดินไปเดินมา  อยู่ 3 ชั่วโมง
กว่า ๆ เดินไปเดินมาอย่างเดียว   มีความคิดแต่จะ "ฆ่า"  "ฆ่า"  "ฆ่า"  "ฆ่า"
คนที่ทำให้ผมชีวิตเป็นแบบนี้  แล้วก็คิดที่จะฆ่าคนที่ขวางหูขวางตา  คิดอยากจะ
ฆ่าอย่างเดียวเลย   เตรียมเปิดประตู  ใส่รองเท้าแล้ว  จะออกไป

แต่ก็แปลก  แต่มันแปลก  แปลกมาก ๆ   อยู่ดี ๆ  ก็มีอะไร  อะไรสักอย่างเหมือน
มาดลใจผม  ให้ผมเดินกลับเข้ามาที่ห้อง  เป็นอยู่อย่างงี้ 3 ครั้ง  จนครั้งที่ 3
เหมือนมีอะไรดลใจผมให้ผมเปิดตู้เก็บของ  ออกมา  ผมชักมือกลับ  ก็เหมือน
มีอะไรมาดลใจให้ผมเปิดให้ได้  ชักมือไปชักมือกลับ จนเที่ยวสุดท้าย  เที่ยวที่ 3
อกผมแทบจะระเบิด  เพราะเหมือนมีอะไรบางอย่าง  พลังอะไรสักอย่างที่ผม
มองไม่เห็นบังคับให้ผมเปิดตู้ให้ได้  มือผมเหมือนโดนดึงไปเอง โดนดึงอย่างแรง
จนต้องเปิดตู้  ปรากฏว่า  ผมเจอ หนังสืออยู่ หลายเล่ม  แต่หยิบมาดู 4 - 5 เล่ม
แล้วโยนทิ้งเลย  เหลือ 2 เล่ม คือ  หนังสือที่มาจากวัดอุโมงค์ กับของท่านพุทธทาส
เจอ พรหมวิหาร 4  ข้อ2  กรุณา สงสาร  แล้วมือผมอีกข้างเหมือนมีใครมาดึงไปให้เปิดหนังสือท่านพุทธทาส  
เจอคำว่า "เมตตา"  หลังจากนั้นผมอ่าน 2 เล่มนี้สลับกันไปมา  จากที่อารมณ์ร้อน อยากจะฆ่าคน  
กลายเป็นเย็นลง ๆ  ๆ ๆ ไปเรื่อยจนหลับไปโดยไม่รู้ตัว

หลังจากนั้น เดือน 8  ปีที่แล้ว  ผมก็เริ่มหันมาสนใจธรรมะอีกครั้ง  ไปวัดอุโมงค์
เจอหลวงพี่ บอกให้ไปแลก CD  ท่านพุทธทาส ไปฟัง  ผมก็ลองทำดู
ผมเอา CD  แผ่นที่ 1  ธรรมะข้อแรกของแผ่นเลย "ความว่าง"  ผมกลับไปฟัง
ที่ห้องตอน 4 โมงเย็น  ฟังแล้ว ฟังอีกเรื่องเดียว  สลับกับคิดไปคิดมา จนถึง
ตี 4 โดยไม่รู้ตัว   คิดแล้วคิดอีก ก็คิดไม่ออกว่า  ที่ท่านพุทธทาสท่านพูดมา
หมายถึงอะไร  คืออะไร  และเป็นอย่างไร  12 ชม. เต็ม  คิดไม่ออก ง่วง
ก็เลยนอน  ตื่นมาอีกที  ก็ประมาณ 7 โมงเช้ากว่า ๆ มาล้างหน้า  แปรงฟัน
เปิดผ้าม่านเดินออกไปที่ระเบียง  มองไปบนภูเขาเห็นพระธาตุดอยสุเทพ
เห็นก้อนเมฆ  เห็นถนน  เห็นตึก  เห็นต้นไม้  เห็นรถวิ่ง  เห็นคนเดิน
มีลมพัด   แปลก มันแปลก  มันก็เหมือนทุกวันแล้ววันนี้ตอนนี้เรากำลังเป็น
อะไรอยู่  ผมมีความรู้สึกอะไรอยู่เนี่ย   ไม่รู้จะอธิบายยังไง  แต่ผมรู้สึกได้
ถึงคำว่า "ความว่าง"  และเข้าถึงในเบื้องต้นแล้วที่ท่านพุทธทาสได้กล่าวถึง
ผมมีความปีติมาก ว่า ความว่าง  มันเป็นเช่นนี้เองหรือ

หลังจากนั้น  ผมก็เริ่มนั่งสมาธิวิปัสสนาได้  เริ่มจาก ไม่ถึง 1 นาที
ไปจนถึงนานสุด  1:16 ชม.  จากคนที่เคยนั่งสมาธิวิปัสสนา  ได้เมื่อก่อน 2 - 3 ชม.
จากคนเคยนั่งถึงได้  อัปปนาสมาธิหรือฌาน  ฌานที่สี่ ขั้นละเอียด    
เมื่อ 16 ปีที่แล้ว  ปีนี้ขึ้นปีที่ 17  ตอนนี้ผมอายุ 39 ปี

จากการนั่งสมาธิ ผมได้บอกแล้วว่าผมเห็นภาพย้อนหลัง  ภาพตอนที่ผมได้ทำ
การปรามาส พระพุทธทาส เอาไว้ ได้ออกมาให้ผมรู้ว่าผมทำ "บาป" อะไรลงไป
ถ้าภาพไม่ปรากฎ  ผมก็คงยังระลึกไม่ได้ว่า ผมทำอะไรไว้  ผมระลึกได้แล้ว

ปัจจุบันผมนั่งสมาธิ  ไปถึง  อัปปนาสมาธิหรือฌาน  ฌานที่สี่ ขั้นหยาบเท่านั้นเอง  ทำยังไงก็ขึ้นไปถึงขั้นละเอียดไม่ได้ซักที  แต่ไม่ได้หมายความว่านั่งได้ทุกครั้งไปบางครั้งนั่งได้ 20 นาที 40 นาที   30 นาที  ไป อัปปนาสมาธิ ได้แค่  2 ครั้งเอง  และทุกครั้งที่ผมอึดอัดที่หน้าอกจวนเจียนจะระเบิด  ภาพของท่านพุทธทาสได้เข้ามาเป็นภาพที่ท่านนั่งที่ริมสระ  ทุกครั้งที่เห็น  ผมก็จะเย็นไปทั้งตัวและใจทำให้นั่งได้นานขึ้น แต่สุดท้าย  ก็ทนไม่ได้อยู่ดี  แต่ผมก็ทราบดี  ว่า "บาป" กรรมที่ผมได้ปรามาสไว้  และบาปกรรมอื่น ๆ  ไม่ใช่ว่าจะชดใช้กันได้หมดไปง่าย ๆ ผมก็ต้องพยายามต่อไป แต่ตอนนี้ก็รู้แล้วว่า บาป นั้นได้ลดน้อยถอยลงไปมากแล้ว

การอ่านหนังสือ  พุทธประวัติจากพระโอษฐ์ สำหรับผมแล้ว เป็นเรื่องยากลำบากมากเพราะพออ่านไปได้ซักพัก  ก็จะมีอะไรบางอย่าง ทำให้ผมทนไม่ได้ ต้องเลิกอ่านไปต้องเข้าเนต  หาธรรมะ  หาที่พระเทศน์มาฟัง  เข้าเวปบอร์ด  พอตัวผมเร็มเย็น ๆ  จิตใจเริ่มผ่องใส  ผมก็ถึงจะกลับไปอ่านใหม่ได้  แล้วผมต้องฝันร้าย ตลอดทั้ง 14 วัน  บางวันฝันร้ายถึง 2 รอบ  หนักสุดก็ที่ผมได้เคยเล่า ที่เจอกับตาพออ่านเป็นวันที่ 15  วันที่ผมอ่านจบ  ผมโล่งใจสุด  ๆ  สบายใจ  น้ำตาเกือบใจไหลแล้วหลังจากนั้น จนถึงวันนี้  ผมยังไม่ฝันร้ายอีกเลย  มีแต่ฝันดีทุกคืน

มันแปลกมั้ยละครับ  แล้วอะไรละที่มาขวางทางผมไม่ให้อ่านหนังสือที่ท่านพุทธทาสได้เรียบเรียงไว้ให้จบ

พอกันที  ไม่เอาอีกแล้ว "เข็ดแล้ว"  ผมจะไม่ปรามาสอีกต่อไปแล้ว

ผม  เจอแต่เรื่องแปลก ๆ  ที่อธิบายไม่ได้

ทุกวันนี้ชีวิตผมเริ่มดีขึ้นมากแล้ว  มีความสุข  ถึงแม้ความทุกข์ยังไม่หมด
แต่ผมก็ดีกว่าแต่ก่อนมาก   ผมตั้งใจว่าจะไม่ผิดศีล 5 ตลอดชีวิต
ไม่ปรามาส พระท่านใด ๆ ท่านไหนอีกเลย  จนกว่าผมจะตาย

กว่าผมจะผ่านมาได้  16 ปีเต็ม  เพิ่งมีปีนี้ปีที่ 17 ที่ดีขึ้นอย่าง
เห็นได้ชัด  16 ปีนะครับ กับ "บาป" ในการปรามาส พระพุทธทาส  พระอีกหลายรูป  
ผมจะไม่กลับไปอีกแล้ว  ผมได้ชดใช้แล้วด้วยความทุกข์อย่างแสนสาหัส

ผมไม่อยากกลับไปมีสภาพแบบนั้นอีกแล้ว  มันดำมืดไปหมด ตอนนี้ผมสว่างแล้ว

และผมกล้าพูดได้ว่า ที่ผมผ่านพ้นมีสภาพดีขึ้นได้ทุกวันนี้เพราะการได้รับ
อภัย และเมตตา จากท่านพุทธทาส

สิ่งที่ผมพิมพ์และเล่าให้ฟังทุกอย่าง
ผมยังมีสติสัมปชัญญะครบถ้วนบริบูรณ์
และผมขอเอาศีล 5 เป็นประกัน ทุกคนพูดของผมเป็นความจริงแท้ทุกประการ

ตอนนี้ผมสบายใจ โล่งใจเลย  เหมือนไม่มีอะไรติดค้างในใจเลย

ขอบคุณครับ
...................................................................................

ผมยินดีเป็นสหายธรรมกับทุก ๆ ท่านนะครับ
http://www.facebook.com/BossKubPom

แก้ไขเมื่อ 19 มี.ค. 55 00:05:51

แก้ไขเมื่อ 19 มี.ค. 55 00:04:50

จากคุณ : amatanaja
เขียนเมื่อ : 16 มี.ค. 55 16:41:56

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com