Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

สายปฎิบัติสมาธิมีสายใดบ้าง และแต่ละสายต่างกันอย่างไรค่ะ ติดต่อทีมงาน

เคยได้ยินมาว่า ปฏิบัติสมาธิแต่ละสายจะมีวิธีการแตกต่างกันค่ะ
มีสายป่ากรรมฐาน ธรรมกาย บ้าง (ขออภัยถ้ากล่าวผิดค่ะ)

ก็เลยเกิดความสงสัยว่า สายปฎิบัติสมาธิมีสายใดบ้าง และแต่ละสายต่างกันอย่างไรค่ะ

ขอขอบคุณทุกท่านที่เข้ามาตอบนะค่ะ
ขอให้ผลบุญที่ท่านเสียสละเวลาเป็นวิทยาทานนั้น
ส่งผลให้เจริญในหน้าที่การงาน มากด้วยโลกทรัพย์ และธรรมทรัพย์ค่ะ

(วัตถุประสงค์ในการตั้งกระทู้นี้ เพื่อเรียนรู้ว่าการปฏิบัติสมาธิแต่ละสายแตกต่างกันอย่างไร
ไม่ได้มีเจตนาจะเปรียบเทียบว่าสายปฏิบัติสมาธิใดดีกว่า
เพราะแต่ละสายก็มีจุดมุ่งหมายสูงสุดเดียวกัน คือ นิพพาน)

จากคุณ : IceCappuccino
เขียนเมื่อ : 19 มี.ค. 55 14:31:01

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com