Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

รู้สึกเบื่อความโลภของผู้คนแต่ก็ต้องทนต่อไป ติดต่อทีมงาน

ไม่ใช่ว่าผมดีกว่าคนอื่นๆผมก็ยังมีความอยากแต่ผมไม่ถึงขั้นตะกละ

ผมเป็นพ่อค้า(โรงงาน)ปีนี้อายถก็50แล้วผ่านเรื่องราวผู้คนมาไม่น้อย ทั้งรักโลภโกรธหลง
แต่ก่อนก็(จิต)โลดแล่นไปตามสภาวะ หลังๆเร่ิมหัดใช้พรหมวิหาร4 โดยเฉพาะข้ออุเบกขา
แต่ก็ไม่วาย(จิต)ต้องโลดแล่นไปตามอุปาทาน

เรื่องของเรื่องคือ หลังน้ำท่วม สินค้าหลายๆอย่างขาดแคลน ผู้ค้าส่งก็เรียกร้องอย่างไม่มีสิ้นสุด
บอกได้ว่าเป็นกัน ทั้งหมด100% จะหนักบ้างเบาบ้างอยู่ที่ความใจกล้าหน้าด้าน ไม่ว่าร้านเล็กร้านใหญ่
ไม่ว่าเจ้าที่ทุนหนาทุนน้อย ไม่ว่าหญิงไม่ว่าชายไม่ว่าเด็ก(18)หรือคนแก่ (66) เรียกร้อง เห็นแก่ตัว
อธิบายไปก็เหนื่อย บางคนมารยาทดีก็ทำทีเป็นฟังเออ ออ ไปด้วย แต่ก่อนจบสนทนาก็มิวายสัมทับว่า
ยังไงๆลื้อก็ต้องส่งมาให้อั๊วนะ บางคนแย่หนักไม่เคยฟัง ด่า ด่า ด่า แต่ผมก็ฟังหูทวนลม

แต่วันนี้ที่มาระบาย เพราะ มีเจ้าหนึ่งเป็นรายเล็กยอดขายแค่ 200โหลต่อเดือน ในขณะที่อีกเจ้ายอดขาย3000โหลต่อเดือน ปีนี้ของน้อยแย่งกันผมก็แบ่งตาม อัตตราส่วนยอดขายในอดีต สรุปคือทุกคนได้แค่ 40% ของยอดขายเฉลี่ยหลายปีที่ผ่านมา แต่เจ้าเล็กๆ(มีไม่กี่เจ้า)ผมให้เต็ม100%เพราะปริมาณไม่มาก คิดว่าช่วยพวกตัวเล็กๆด้วย แต่วันนี้ เจ้าเล็กได้ ของเกินที่สั่งไว้ คือผมให้เขา 130โหล จากคำสั่ง100โหล ในขณะที่เขาเห็นเจ้าใหญ่ได้ไป 20โหล เขาโทรมาโวยสาดเสียเทเสียว่าทำไมไม่ให้เขาหมด ผมละเอือมระอาความโลภของคนจริงๆ วันนี้ที่ปรี๊ดเพราะสัปดาห์ก่อนเขาก็ไปยึดสินค้าจากอีกเจ้า คือเจ้าใกล้กันสั่ง 50 โหลเหมือนกัน ผมก็ส่งให้พร้อมกันเขาให้ลูกน้องผมส่งสินค้าเจ้านั้น(ยึด)
ผมก็ไม่เข้าใจคนแบบนี้จริงๆ ผมพยายามปล่อยวาง ช่างมัน ช่างมัน แต่ว่าผมยังกิเลสหนาปัญญาทึบ
ยังคล้อยตามสิ่งกระตุ้น วันนี้ก็เลยวีนกลับ จนเขาตกใจ ผมสอนเขาเรื่องอิฐ2ก้อนจาก 1000 ก้อนจากนิทาน ชวนม่วนชื่น พอเขาฟังแล้วค่อยเพลาๆลงหน่อย ผม

จากคุณ : ลุงเชย
เขียนเมื่อ : 27 มี.ค. 55 18:46:06

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com