Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

.......พระไตรปิฎกฉบับเสียงอ่าน ติดต่อทีมงาน

......เรื่องมีอยู่ว่า :

เมื่อได้รับลิงค์พระไตรปิฎกฉบับเสียงอ่านมหาจุฬาลงกรณ์ เวปโพธิยาลัย ดิฉันก็โหลดมาฟังค่ะ
เมื่อฟังแล้วก็ฉุกคิดขึ้นมาว่า พระภิกษุหรือผู้ใคร่ศึกษาพระไตรปิฎก แต่ไม่สะดวกในการอ่านก็คงมีอยู่
จึงคิดจัดทำขึ้นเป็นพุทธบูชา

ที่เวปมีให้โหลดไม่ครบทุกเล่มดอกค่ะ ก็โหลดเท่าที่มีก็แล้วกัน ก็มาจัดไรท์ลงแผ่นค่ะ ก็ทำจนเสร็จนะคะ
แต่เอ...ก็เราตั้งใจทำเป็นพุทธบูชาแล้ว ก็จัดทำให้ครบทุกเล่มจะดีกว่า แล้วแผ่นที่ขาดจะไปหาที่ไหน

ก็เสริชตามหาแผ่นที่ขาดค่ะ เป็นการตามหาที่สนุกมากเลยค่ะ ได้ทราบเรื่องราวต่างๆ มากมาย อาทิเช่น

พระไตรปิฎกฉบับเสียงอ่านมหาจุฬาลงกรณ์ ที่จัดทำจำหน่าย มีที่เป็นเสียงอ่านของคณะของคุณเพ็ญศรี  อินทรทัต
และของคุณอาจิต  โตเกียรติรุ่งเรือง

เสียงอ่านพระสุตตันตปิฎก ที่เวปโพธิยาลัย เป็นเสียงอ่านของคุณเพ็ญศรี นะคะ แต่ทางเวปลงว่าเป็นเสียงของคุณอาจิต
แกะรอยตามหาไปเรื่อยๆ ค่ะ ไปจนถึงเวปหนึ่ง ที่เวปนี้เคยให้ดาวน์โหลดฉบับเสียงอ่าน ที่อ่านโดยคุณอาจิตค่ะ
ต่อมาได้ประกาศด่วนยกเลิกไปแล้ว

ตามไปจนเจอคุณเพ็ญศรีค่ะ ก็ขอซื้อแผ่นที่ขาด ก็ได้สนทนากันยาว สรุปว่า
เพื่อความสบายใจของดิฉัน

เป็นว่าคุณเพ็ญศรีอนุญาตให้ดิฉันจัดทำ ๙ ชุด ตามที่ได้ตั้งใจไว้

......เมื่อได้แผ่นที่ขาดมาแล้ว พิจารณาเนื้องาน ไม่ได้ง่ายเลย ที่ทำไว้แล้วเรียกได้ว่าต้องแก้ไขเป็นส่วนมาก ยกตัวอย่างเช่น
พระสุตตันตปิฎกเล่ม ๑๑ ที่โหลดมาไม่ครบ บางเล่มขาด ที่เวปโพธิยาลัยลงว่าเล่มที่ ๒๕ มาดูก็คือเล่มที่ ๑๗ ฯลฯ
ไหนจะในส่วนสารบัญที่ต้องเช็คกับฉบับจริงอีกล่ะ

วัดที่ว่าจะถวายก็ยังหาไม่ได้ จำเราต้องหาผู้รับมาเป็นอารมณ์ให้ได้ก่อน ไม่งั้นงานไม่เสร็จไวแน่ๆ
ผู้รับนี่ก็ว่ากันมาหลายพระสูตรแล้ว ก็ไม่ยอมที่จะรับดีๆ เลย เป็นว่าในที่สุดก็ยอมที่จะรับ แต่ขอพิจารณาก่อนว่าจะรับอย่างไร

ก็พิจารณาไปตามสบายเถอะค่ะ กว่าจะเสร็จการก็น่าจะนานอยู่

ดิฉันได้อารมณ์แล้วก็เริ่มทำการ ถ้ารวมตั้งแต่เริ่ม น่าจะใช้เวลาประมาณ ๓ เดือนได้นะคะ

เป็นว่าเสร็จการ ทำครั้งแรก ๓ ชุดค่ะ

จากคุณ : อธิโมกข์
เขียนเมื่อ : 28 มี.ค. 55 21:08:35

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com