Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

กรรมทันตา โอ้..อินเดีย 1 ติดต่อทีมงาน

โอ้..อินเดีย 1

สวัสดีครับ...
ต้องขออภัยอย่างยิ่ง ผมหายหน้า หายตา หายศีรษะไปซะนานนนน
ไม่รู้เป็นยังไง วงจรชีวิตในแต่ละวันมันช่างยุ่งเหยิงวุ่นวาย หลายเด้อออ
จนสติสตังเลอะเลือน แถมอยู่ดีๆ ไฟในการเล่าเรื่องก็หดหายไปซะงั้นแหละ
แต่ตอนนี้จะขอแก้ตัวใหม่ เพราะมีเรื่องอยากบอก...

อันเนื่องมาจากเรื่อง กรรมทันตา อยากไปอินเดีย
ที่เล่าว่า อยู่ดีๆ มีผู้มีพระคุณท่านหนึ่งนำใบโพธิ์ จากต้นพระศรีมหาโพธิ์
พุทธคยา ประเทศอินเดียมาให้ผม
แล้วผมก็ดั๊น.น.น..ไปลองดีอธิฐานว่า ขอให้ได้ไปสังเวชนียสถาน ที่อินเดียกับเค้าบ้าง
เท่านั้นแหละ ภายใน 3 วัน 5 วัน ก็มีสำนักพิมพ์ติดต่อเอาเรื่องไปพิมพ์แล้วให้สตางค์มา
ให้มามากพอไปอินเดีย ได้เลยแหละ
เหมือนกับสิ่งศักดิ์สิทธิ์ท่านชี้นิ้วสั่งให้ผมไป...กราบพระพุทธเจ้า
อย่ามาทำบิดพริ้ว

ตั้งแต่ได้เงินมา ผมก็ตกอยู่ในความหวาดหวั่น หวาดกลัวอินเดีย
กลัวที่จะต้องไปเผชิญความยากลำบาก ความสกปรก
โธ่..อินเดีย เนี่ยะเป็นประเทศท้ายๆ ในโลกที่ผมนึกอยากจะไปเลยแหละ
แต่ก็พยายามจองชื่อไปกับกลุ่ม อ.มด ในห้องศาสนานี่แหละ
แต่ก็แห้ว เต็มซะก่อน
ขอจองไปกับทัวร์นั้น ทัวร์นี้ก็ไม่สำเร็จซักกะที...ที่จริงแอบดีใจนะ
จนในที่สุด คุณสุเมธ...ผู้ให้ใบโพธิ์กับผมมานี่แหละ
โทร.มาบอกว่า มีพรรคพวกคนสนิทกันจะจับกลุ่มไปสังเวชนียสถาน 10 วัน
แล้วกำชับให้ผมไปกับกลุ่มนี้ให้ได้นะ
ถ้าหากว่าไม่ไปตอนนี้ ก็ต้องเลื่อนไปอีกเกือบปี

ปรากฏว่าเป็นกลุ่ม...คุณหมอ จากโรงพยาบาลบางบ่อ สมุทรปราการ
มีหมอสารพัดแขนง ทั้งหมอสูติฯ หมออายุรกรรม หมอฟัน หมอเด็ก
และแถม จิตแพทย์...หมอโรคจิต อีกต่างหาก
อ้อ..ยังมีที่ไม่ใช่หมอ แต่แปลกล้ำลึกสำหรับผมอีก 4 ท่าน
คนนึงเป็น นักภาวนา จากการไฟฟ้า
ท่านนึงเป็นมหา ที่เป็นหัวหน้าค่ายมวย และเจ้าของบริษัท รปภ. ฯลฯ
ท่านนึงเป็น พระภิกษุ สายพระป่า
และอีกท่านเป็น แม่ชี
รวมผม ที่เป็นอะไรก็ไม่รู้ เท่ากับทีมนี้ 10  คน
ดีเหมือนกันไปกับพวกคุณหมอ ปลอดภัยยังไงก็ไม่ตายแน่นอน
ไอ้เรามันยิ่งโรคมาก ทั้งความดันสูง กระเพาะ ปวดหลัง
ปวดท้อง ธาตุเบา ท้องเสียง่าย ....สารพัด

ก่อนถึงวันเดินทาง ผมละกลัวเกรงไปซะทุกเรื่อง
กลัวที่สุดก็เรื่องส้วม เรื่องท้องเสีย...ผมเป็นคนติดห้องน้ำ ติดความสะอาด
กลัวเรื่องอาหารการกิน กลัวเชื้อโรค กลัวสกปรก กลัวเข้ากับคนอื่นเค้าไม่ได้
โธ่..ก็ดูกลุ่มที่ไปซิ ทั้งหมอ ทั้งนักปฎิบัติธรรมทั้งนั้น
ไอ้เรามันคนปากไม่ดี บาปหนา ขวางโลก ภูมิธรรมอะไรก็ไม่มี เป็นแค่พุทธทะเบียนเท่านั้น
แต่อุตสาห์ไปหาซื้อกางเกงขาวอย่างดี เสื้อขาว ถุงเท้าขาว กกน.ขาว
คุณหม่องภรรยาของผม ก็ไปขนซื้อน้ำพริกสารพัด แถมหมูแดดเดียวอีกเกือบกิโล
ยังมียาดม ยาลม ยาหม่อง ยาฆ่าเชื้อ ยาแก้ท้องเสียอย่างแรง ผ้าปิดปาก ฯลฯ

แต่ก็มีเรื่องมหัศจรรย์เกิดขึ้นจนได้...
คือ ก่อนวันเดินทางแค่ 2 วัน ผมตื่นขึ้นมาพร้อมอาการเจ็บที่สีข้างบริเวณไตข้างซ้าย
มันค่อยๆ เจ็บมากขึ้นเรื่อยๆ จนทนแทบจะไม่ไหว
และยังมีอาการประหลาดที่ผมไม่เคยเป็นมาก่อนเลยในชีวิต
คืออาการปวดฉี่ตลอดเวลา ต้องวิ่งเข้าห้องน้ำเพื่อฉี่แทบจะทุกๆ 3 นาทีก็ว่าได้
ฉี่แต่ละครั้งก็กะปริบกะปรอย แต่มันคอยแต่จะปวดฉี่
และยังมีแถมจุกเสียดเพิ่มมาด้วย
พอตอนสาย ผมเจ็บที่ไตมาก...จนตัวงอ เดินแทบไม่ไหว
ทั้งๆ ที่จุกเสียด และต้องตะกายเข้าไปฉี่ แทบจะตลอดเวลา
มันเจ็บทรมานจนทนไม่ไหว...เจ็บปวดจนต้องร้องไห้ออกมาเลย
แล้วก็นึกว่า เอ..แล้วเราจะไปอินเดียได้ยังไงกันในสภาพแบบนี้
ผมพยายามตะโกนเรียก คุณหม่อง แกก็ไม่ได้ยินเพราะกำลังสวดมนต์อยู่ชั้น 3
ในที่สุดแทบจะคลานขึ้นบันไดไปตามให้ช่วยพาไปโรงพยาบาล
คุณหม่อง แกตกใจรีบวิ่งไปเปลี่ยนเสื้อผ้า
ซึ่งระหว่างนั้นเอง ผมมองไปที่ตู้พระที่มีใบโพธิ์ฯ วางอยู่ด้วย
นึกขึ้นมาได้...เอ๊ะ นี่คงเป็น มารผจญ หรือ เจ้ากรรมนายเวร มาขัดขวางแน่ ๆ
ในตอนนั้น ความหวาดหวั่นกลัวอินเดียมันหายไปหมดทันที
แต่กลับมีความฮึกเหิม เพราะรู้แน่ว่า...
การไปสังเวชนียสถานครั้งนี้ ต้องเป็นบุญใหญ่อย่างยิ่ง
ทั้งมาร และเจ้ากรรมนายเวร ถึงเล่นงานรุนแรงขนาดนี้เลย
พอแน่ใจในความคิด ก็รีบตั้งจิตอธิษฐาน...
ขอให้ผมได้ไปแสวงบุญ สร้างกุศล
ให้ได้ไปกราบพระพุทธเจ้าที่ต้นพระศรีมหาโพธิ์ และสังเวชนียสถานทุกแห่ง
แล้วจะกลับมาให้ท่านพญามาร และเจ้ากรรมนายเวรทั้งหลาย
จัดการกับผมยังไงก็ได้...จะเอาให้ตายก็ยอม
พออธิษฐานจบ ยังไม่ทันลืมตา...ความเจ็บปวดทรมาน มันลดลงทันที ทันใด
แค่ภายใน 10 นาที อาการที่ผมเล่ามาทั้งหมดก็...หายไปหมด
กลับมาเป็นปรกติ...เอ๊อะ เป็นไปได้ยังไง
คุณหม่อง รีบแต่งตัวเสร็จออกมาเจอผมไม่มีทีท่าเจ็บป่วยก็แปลกใจ
หลังจากเล่าให้ฟังทั้งหมด เธอก็ชี้นิ้วสั่งกำชับ...
ไปครั้งนี้ต้องตั้งใจปฏิบัติฯ ให้มากๆ นะ
ไม่งั้น เจ้ากรรมนายเวร เอาตายแน่
ที่สำคัญ เอาบุญมาฝากชั้น เยอะๆ ด้วย...

เฮ้อ...เกริ่นนำซะยาวไปหน่อย ยังไม่ถึงอินเดียเลย
จะค่อยๆ เล่าให้ฟังต่อนะครับ
ไปครั้งนี้ได้รับความรู้สึกซาบซึ้ง และความมหัศจรรย์ หลาย..ย..อย่างมากมาย
อ้อ...ผมเดินทางไปค่ำวันที่ 17 กลับมาเช้ามืดวันที่ 26 มีนา นี้เอง
กลับมาก็นอนซมไป 2 วัน เพิ่งจะมีแรงเล่านี่แหละครับ
เกือบลืมไป...

ผมเอาบุญมากมาย..ย...ย...มาฝากทุกๆ ท่านนะครับ

อนณ 089-995-9377
tobeteam@yahoo.com

แก้ไขเมื่อ 31 มี.ค. 55 00:42:36

จากคุณ : tobeteam
เขียนเมื่อ : 30 มี.ค. 55 00:30:27

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com