Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

" ธุดงค์ธรรมชัย " อีกคำถามที่อยู่ในใจ และเรื่องเล่าเมื่อวันวาน ติดต่อทีมงาน

เห็นมีเหล่าคนรักวัดบางคนเที่ยวอ้างว่าพระผู้ใหญ่สนับสนุนนะเนียะ บางคนเอาภาพมาให้ดูเลยว่าเนียะๆ ท่านเจ้าคุณวัดพระพุทธบาท สระบุรี ท่านยังมาเดินนำหน้าธุดงค์ธรรมชัยเลยเห็นไหม 

จริงๆผมมีคำถามอยู่ในใจนะ ว่าการที่เอาพระมหาเถระระดับพระราชาคณะชั้นธรรม อันถือเป็นพระราชาคณะชั้นผู้ใหญ่ วัย 60 กว่าๆ มาเดินท่อมๆแบกกลด พอถึงตอนพักท่านจะไปจำวัดที่ไหน นอนกลดงั้นรึ หรือนอนรวมกับพระที่มาธุดงค์ด้วยกัน 

ผมค่อนข้างที่จะไม่เชื่อ ( เนื่องจากไม่มีภาพปรากฎให้เห็น ) หากว่าพระเดชพระคุณทั้งสองรูปนี้ จะไม่ได้อภิสิทธิ์พิเศษในการรับรองปรนนิบัติพัดวี จากเหล่าบรรดาพระเลขานุการ พระติดตาม ให้ได้รับความสะดวกสบายกว่าพระธุดงค์ร่วมคณะ 

เหล่านี้จะทำให้เชื่อได้อย่างไรว่าจะเดินไปตามรอบพระพุทธองค์ ในเมื่อยังแบ่งยศแบ่งชั้นกันอยู่ ถามว่าทำไมผมถึงเชื่ออย่างนั้น จะเล่าให้ฟัง 

ในปี 2550 ผมเคยได้รับเชิญจากคณะสงฆ์จังหวัดสระบุรีให้ไปถวายความรู้ พระที่มาเข้าปฏิบัติธรรมเฉลิมพระเกียรติประจำปี  ของคณะสงฆ์จังหวัดสระบุรี ณ พุทธอุทยาน ต.ขุนโขลน เมื่อไปถึงบริเวณที่จัดกิจกรรม เห็นกลด ใหญ่น้อย เรียงรายเป็นระเบียบ พระภิกษุนับร้อยๆรูปในเขตการปกครองคณะสงฆ์จังหวัดสระบุรี เข้าร่วมกิจกรรม หลังจากบรรยายถวายความรู้เสร็จ ก็ลงมากราบนมัสการท่านเจ้าคุณเจ้าคณะจังหวัด จากนั้นก็เดินตรวจเยี่ยมนมัสการพระที่มาร่วมปฏิบัติธรรม ตามกลด และมีกลดหนึ่ง ซึ่งมีป้ายบอกว่าเป็นของท่านเจ้าคุณชวลิตร ผมก็นึกนิยมในใจว่าท่านเป็นพระมหาเถระชั้นผู้ใหญ่ ยังอุส่ามาร่วมพักในกลดกับเหล่าพระที่เข้ากิจกรรม แต่เมื่อสังเกตุในกลดและบริเวณ กลับไม่พบเครื่องใช้ไม้สอยใดๆที่บ่งบอกว่าเคยมีการพำนักค้างแรมในกลด นอกจากป้ายชื่อ จึงได้ถามพระเลขา ท่านก็เมตตาตอบให้คลายสงสัยว่า ท่านเจ้าคุณท่านจำวัดในกุฏิของท่าน กลดนี่เอาไว้เพียงถ่ายรูปเท่านั้นเอง 

และในวันนี้ภาพเก่าๆเหล่านั้นก็วนเวียนมาอีกครั้ง ผมจึงเกิดคำถามในใจว่า พระมหาเถระทั้งสองรูปจะไปถึงที่สุดแห่งธรรมโดยไม่มีอภิสิทธิ์ใดๆหรือไม่ ใครมีภาพอิริยาบทการพำนักพักแรมในกลดของพระมหาเถระทั้งสองรูปได้โปรดกรุณาช่วยนำมาให้ทัศนาด้วยนะครับ  

จากคุณ : ราชมัล
เขียนเมื่อ : 5 เม.ย. 55 00:35:29

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com