Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ขอขอบคุณ คุณ Faraday ซามูไรหมูตอน สมพรและคณะ อย่างหมดหัวใจ ติดต่อทีมงาน

เหรียญมักมีสองด้านเสมอ ขึ้นอยู่กับเราเลือกที่จะมอง
พี่จิม ลุงแมทท์ และ ล่าสุด คุณ Lawsgod
ก็เคยโพสในประเด็นที่ทำให้ มองเห็นด้านดีของการถูกกระหน่ำ
กันหลายครั้ง ว่ามันเป็นโอกาส ที่จะทำให้เราได้อธิบาย
ให้คนจำนวนมากเข้าใจอิสลามได้มากขึ้น
เป็นจังหวะที่คนจำนวนมาก พร้อมจะชนแตกหัก
แต่ใน ในขณะเดียวกันก็เป็น
โอกาสที่ดีที่สุดที่จะ เปิดใจ คนที่
มีใจเป็นธรรมแต่เพียงได้ข้อมูลผิดพลาด

ทุกอย่างล้วนเป็นความจริง
ผมทบทวนตลอดหนึ่งเดือนที่ผ่านมา
เพราะการโดนกระหน่ำ ทำให้ผม แลเะเพื่อนห้องศาสนา
" จำเป็นต้องอธิบาย"
ที่ผ่านมาด้วยรู้สึกขุ่นมัวมาตลอด แต่ ผมกลับลืมมองอีกด้าน
นั้นคือด้าน ที่ทำให้ผมได้มีโอกาส พูดคุยแลกเปลี่ยน
และทำความเข้าใจ กับเพื่อนต่างศาสนามากขึ้น
พอผมล้อนย้อนกลับไปมอง พบว่า ผมเขียนอะไรไว้มากมาย
ทั้งๆที่ในเวลาปกติไม่มีเหตุ ผมจะไม่สามารถทำได้แบบนี้

ถึงตอนนี้ ผมรู้สึกเป็นสุขแล้ว
และขอบคุณ คุณ Faraday ซามูไรหมูตอนและ คณะ
ที่ให้โอกาสผมได้อธิบาย อิสลามในอีกมุมหนึ่ง
โลกทั้งด้านดี และ ไม่ดี
และความจริง และหลักการที่แท้จริง
ให้คนต่างศาสนได้เข้าใจ
ได้แสดงให้เห็นว่า แม้แต่เรื่องเล็กๆอย่างคนขัดรองเท้า
ยังถูกนำมาบิดเบือน และใช้เป็ฯเครื่องมือได้อย่างไร

ผมทำดีที่สุดแล้ว และ ผมคิดว่าสิ่งที่ผมพยายามถ่ายทอดนั้น
อย่างน้อยต้องมีเพื่อนต่างศาสนาสักคนหนึ่งที่เปิดใจ
และมองอิสลามในมุมหนึ่ง แค่นั้น คือความสำเร็จที่หาค่าไม่ได้
และผมควรมีความสุข กับสิ่งที่เกิดขึ้น
โดยไม่จำเป็นต้องเสียเวลาทุกข์ หรือ ขุ่นมัวใจแม้แต่วินาทีเดียว

ถึงตรงนี้ ไม่ว่าอย่างไรก็ตาม
ผมขอขอบคุณท่านทั้งหลาย ที่บีับให้ มุสลิมเช่นผม
และท่านอื่นๆ ได้อธิบาย
เรื่องชนกับท่านที่เจตนาไม่ดีนั้น ผมคงต้องชนกันต่อไป
แต่ด้วยข้อมูล ไม่ใช่ด้วยอารมณ์
แต่ด้วยความสุข ไม่ใช่ อารมณ์ขุ่นมัว
เพราะท่านเหล่านี้เป็นผู้มอบโอกาส
ให้ผม และ มุสลิมท่านอื่น ได้อธิบาย ความจริง

สุดท้ายขอขอบคุณอีกครั้ง
ที่มอบโอกาสดีๆให้
ขอขอบคุณ คุณ Faraday ซามูไรหมูตอน สมพรและคณะ
อย่างหมดหัวใจ

และผมจะใช้ประโยชน์อย่างที่สุด กับสิ่งที่คุณมอบให้
โดยไม่เสียเวลาเอาอารมณ์ไปติดกับ คณะเหล่านี้แม้แต่วินาทีเดียว

love

ปล รวมโพส http://www.pantip.com/cafe/religious/topic/Y11931191/Y11931191.html

แก้ไขเมื่อ 07 เม.ย. 55 16:16:54

จากคุณ : Yaoharee
เขียนเมื่อ : 7 เม.ย. 55 16:16:24

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com